Docchula Community

เลือกอันดับคณะแพทย์ที่ไหนบ้างครับบบบบบบบบบบบบบบ

เลือกกันได้สูงมากคับ

แต่ปีนี้ผมคุยกับเพื่อนๆ ที่เลือกกันปีนี้คนเลือก พระมงกุฎ กะศิริราชเยอะมากกกกกกกกก (มั้งคุยกับเพื่อนมา)

มะเหนมีรุ่นเยวกะผมมาโพสเลย

อยากได้หนังสือความถนัดทางแพทย์คับ

เคยเจอขายในเน็ตบอก 550 แทบอ้วก บอกว่ามาจากรุ่นพี่ที่เรียนหมอจุฬา มะรู้จิงอะป่าว

แต่ผมกะยังไม่สั่งซื้อนะ อิอิ  :D

ความถนัด ก็คือความถนัดอะนะ ไม่ต้องติวก็ได้มั้ง เดี๋ยวเสียตังค์ฟรี

อ้อ แล้วก็ เราเลือก จุฬา รามา มศว.

เลือกเหมือนกันเป๊ะเรย

ปล.เห็นด้วยนะ เราว่าไม่จำเป็นต้องติวอะ เอาเวลาไปอ่านอย่างอื่นดีกว่านะ
Welcome To The Real World!

Offline :: Arm ::

• 741
  • 56
โอ้ fujiwara no sai เคยคิดจาเลือก มช ด้วยหรอ มะน่าเชื่อ :D

คิดตอนแรกสุดเลยล่ะ เพราะชอบเชียงใหม่  ;D

มช. บรรยากาศดีจริงๆอ่ะ 5555 น่าอยู่มากๆ ได้ดูหมีแพนด้าทุกวัน  ;D(นอกเรื่องละ :-X) แต่บรรยากาศน่าอยู่จิงๆนะ :D

เราเลือก จุฬา รามา วชิระ นะ 

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
จุฬา ศิริราช รามา  :'(
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
โอ้ fujiwara no sai เคยคิดจาเลือก มช ด้วยหรอ มะน่าเชื่อ :D

คิดตอนแรกสุดเลยล่ะ เพราะชอบเชียงใหม่  ;D

มช. บรรยากาศดีจริงๆอ่ะ 5555 น่าอยู่มากๆ ได้ดูหมีแพนด้าทุกวัน  ;D(นอกเรื่องละ :-X) แต่บรรยากาศน่าอยู่จิงๆนะ :D

เราเลือก จุฬา รามา วชิระ นะ 

ปีหน้าไป ad ใหม่ที่เชียงใหม่กันเถอะ  ;D

จุฬา ศิริราช รามา  :'(

พี่วิชจะร้องไห้ทำไมหรอครับ  ???

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
จุฬา ศิริราช มศว
อันหลังเอาชัวร์ไว้ก่อน
มั่วadmission เลข ไปเยอะ
แต่ทำไมถึงรอดมาได้
ยังงงอยู่เลย ;D
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

สกันท์

ก็ผมว่าน่าจะหาหนังสือพวกติวความถนัดไว้กะดีนะคับ

แต่ผมงงว่าที่มาตอบว่า ศิริราช รามา นี้คือรุ่นเดียวกับผมช่ายป่าวที่เลือกแบบนี้

งง หรือว่ารุ่นพี่หว่า

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ถ้าเป็นสมาชิกของบอร์ดคือเหล่ารุ่นพี่ในคณะแหละครับ
ตอนนี้ปี1 คือรุ่น MDCU 64 ปี2ก็รุ่น63  ดูใต้ชื่อเอาครับ  :)

รู้สึกกระทู้นี้มีแต่พี่ๆมาตอบเนอะ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ถ้าอยากลองหาแนวข้อสอบ ไว้ทำเผื่ออุ่นใจ จิง ๆ ก้อใช้พวกความถนัดอะไรก้อได้แหละครับ ที่เปนเหมือนพวกปันหาเชา มาทำเล่น ๆ ไม่ต้องถึงขนาดไปติวก้อได้ครับ

ส่วน part เชื่อมโยง ก้อศึกษาวิธีการตอบดี ๆ

part ศีลธรรม อันนี้จนปัจจุบัน ก้อยังไม่รุ้อยุ่ดี ว่าควรจะตอบยังไง  :-X

สกันท์

ผมมีคำถามอีกอะคับ

อยากจะทราบว่า ผมทราบมาว่า สอบความถนัดอะคับมันจะมีอยู่ part นึงที่มันตอบผิดแล้วมันหักคะแนน

ซึ่งผมก็จามมะได้ว่า part ไหนแล้วทีนี้อยากจะถามว่า ถ้าสมมติว่าผมทาม part นี้แล้วไม่มั่นใจได้คำตอบ

หรือว่าลังเลคำตอบ แล้วถ้าผมเว้นเอาไว้แล้วมะตอบจะดีกว่าการที่ผมตอบไปแล้วโดนหักคะแนน หรือป่าวคับ

เพราะถ้ามันลังเลแล้วเลือกมันดันผิดก็น่าเสียดายเหมือนกัน แล้วอยากทราบอีกว่าแนวโน้มคะแนนแพทย์ปีนี้จะเปนยัง

ไงอะคับ แล้วที่ไหนเขาจะเลือเยอะ ขอบคุณมากคับที่ตอบคำถาม (ถามซะยาวเลย ^^)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
โดยส่วนตัวพี่คิดว่าถ้าไม่แน่ใจอย่างแรงงงงก็ไม่ตอบเลยจะดีกว่านะ จะได้ไม่โดนหัก แต่ถ้าพอตัดชอยส์ได้ก็อาจจะลองวัดดวงไป แล้วแต่คนอ่ะน้อง แล้วก็ขึ้นอยู่กับว่าน้องมั่นใจมากแค่ไหน
ว่าแต่มันมีพาร์ทนี้ด้วยเหรอ จำไม่ได้ 55+ หรือว่าเป็นพาร์ทเขียน flow chart?

แนวโน้มพี่ไม่รู้อ่ะนะ รอคนอื่นมาตอบ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
ผมมีคำถามอีกอะคับ

อยากจะทราบว่า ผมทราบมาว่า สอบความถนัดอะคับมันจะมีอยู่ part นึงที่มันตอบผิดแล้วมันหักคะแนน

ซึ่งผมก็จามมะได้ว่า part ไหนแล้วทีนี้อยากจะถามว่า ถ้าสมมติว่าผมทาม part นี้แล้วไม่มั่นใจได้คำตอบ

หรือว่าลังเลคำตอบ แล้วถ้าผมเว้นเอาไว้แล้วมะตอบจะดีกว่าการที่ผมตอบไปแล้วโดนหักคะแนน หรือป่าวคับ

เพราะถ้ามันลังเลแล้วเลือกมันดันผิดก็น่าเสียดายเหมือนกัน แล้วอยากทราบอีกว่าแนวโน้มคะแนนแพทย์ปีนี้จะเปนยัง

ไงอะคับ แล้วที่ไหนเขาจะเลือเยอะ ขอบคุณมากคับที่ตอบคำถาม (ถามซะยาวเลย ^^)

พี่ตอบคำถามแรกที่ว่า "จะตอบดีหรือเว้นไว้ดี" ก่อนเรยละกาน
คือว่า การที่น้องจะเลือกที่จะตอบ หรือเลือกที่จะเว้นไว้ มันก็ขึ้นอยู่กับว่า น้องมั่นใจในคำตอบของน้องมากน้อยแค่ไหน นะครับ
แต่สิ่งที่พี่จะเตือนอย่างนึงก็คือ "ห้ามไปนั่งคิดว่ามันจะมีคำตอบที่ถูกต้องอยู่ในนั้นอยู่กี่ข้อ ถ้าจะยกตัวอย่างให้เห็นภาพก็คือ ข้อสอบคะแนนเต็ม 50 คะแนน มันไม่จำเป็นที่จะต้องมีข้อที่ถูก 5 ข้อ 10 ข้อ หรือ 25 ข้อ  จำนวนข้อที่ถูกมันอาจจะเป็น 15 ข้อก็ได้ ซึ่งพอคิดออกมา มันก็จะตกข้อละประมาณ 3.33 คะแนน แล้วจะหักคะแนนข้อที่ตอบผิด 3 คะแนน เป็นต้น"

ส่วนในปีนี้ คะแนนของคณะแพทย์ที่ไหนจะสูงที่สุด
ในความเห็นของพี่ ลำดับคะแนนของแต่ละคณะก็น่าจะมีแนวโน้มไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมากนัก
ส่วนคณะนั้นๆ จะมีคะแนนสูงสุด หรือต่ำสุด เป็นเท่าไหร่ในปีนี้ คงไม่มีใครให้คำตอบน้องได้นะครับ
เพราะคะแนนปีนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับคะแนนที่น้องๆ ได้ทำกันเข้ามา

สุดท้าย คำถามที่ว่า...คณะไหนที่เค้าจะเลือกกันเยอะ
พี่บอกตรงๆ เรยละกานนะ ว่า "พี่ไม่รู้จิงๆ"
น้องลองไปถามเพื่อนๆ ทั้งที่อยู่ในโรงเรียน และเพื่อนต่างโรงเรียนดูละกาน ก็จะสามารถกะได้คร่าวๆ (ขอย้ำ..คร่าวๆ เท่านั้นนะ)

ก็ขอให้น้องได้เรียนอาชีพที่ตัวเอง "รัก" ละกานครับ...โชคดี

สกันท์

ขอบคุณอย่างแรงคับสำหรับคำแนะนำ

แล้วก่อนสอบควรเตรียมตัวอย่างไงอะคับ

เข้าใจซะทีว่าควรทำไง  ;D

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
 :P ตอนนั้นเีราก้อตอบหมดทุกข้ออ่ะนะ แม้จะมั่นใจหรือไม่มั่นใจ

ชอบเสี่ยง ;D

แต่มันก้อเปนข้อคิดให้นิดนึงว่า
การเปนแพทย์ ถ้าอะไรไม่รู้ อย่าทำ
ไม่เหมือนวิศวะ ที่ลองนั่นลองนี่ได้เรื่อย ๆ จนกว่าจะ work
แต่หมอ ลองไม่ได้ ต้องมั่นใจกว่ารู้จริง
เพราะถ้าพลาดไป ก้อคือชีวิตคนครับ

เด็กแอดมิท

:) เราอยู่ม. 6 นะ
เลือก ศิริราช รามา วชิระ แล้วก็พระมงกุฎ
อยากเลือกจุฬาเหมือนกัน
แต่คิดว่ามีคนเลือกเยอะแน่ๆ เลย
แล้วคะแนนก็สูงด้วย
ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า
แต่ก็เลือกไปแล้ว :-X

ป.ล. พี่ๆ หมอจุฬาน่ารักมากเลยนะคะ ช่วยกันตอบคำถามน้องตลอด ไม่คิดว่าพี่ๆจะตอบคำถามได้เฮฮาขนาดนี้

สกันท์

อ่อคับ

มะอยากจะบอกว่า

เลือกเหมือนเรา คือ พระมงกุฎ กะ วิชระ

ใครอยากเปนหมอแอดเมลล์มาคุยได้น้า เราอยู่ม.6 เหมือนกัน

sakan1234@hotmail.com