Docchula Community

เรื่องรับรอบ2อ่า

Nana

เรื่องรับรอบ2อ่า
« on: August 16, 2008, 09:25:06 pm »
ก้ออออออออออ อยากทราบว่าแพทย์จุฬารอบ2เนี่ย ปีที่แล้ว(51) คะแนนต่ำสุดเท่าไหร่หรอ แล้วถ้าสมมุด เราเลือกอันดับแบบเผื่อติดรอบ2ไปด้วยมันจะ มีหวังบ้างมั้ยอะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ :)

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Re: เรื่องรับรอบ2อ่า
« Reply #1 on: August 16, 2008, 09:40:32 pm »
เรื่องคะแนนมันก็แล้วแต่ปีอ่ะครับ  แต่มักมีรอบสองแน่นอน (รอบ 3 นี่ไม่แน่)

ส่วนน้องจะตัดสินใจยังไงมันก็ขึ้นกับน้องนะครับว่า อยากเรียนหมอจริงๆไม่เกี่ยงสถาบัน หรือว่าถ้าไม่ได้จุฬาฯ  ศิริราช  รามาจะไม่เรียนหมอ

ถ้าเป็นแบบแรกพี่แนะนำให้เลือกแบบเอาให้ติดตั้งแต่รอบแรกดีกว่า
(มานั่งลุ้นรอบ 2 นี่มันหวาดเสียวน้า...เพื่อนพี่บางคนนั่งร้องไห้ทุกวันตั้งแต่วันประกาศรอบแรก จนถึงวันประกาศรอบสองเลยก็มี  แต่สุดท้ายก็ติด แต่มันทรมาณ)

ส่วนถ้าเป็นแบบหลัง ก็เลือก step เทพไปเลย

หวังว่าปีหน้าน้องจะประสบความสำเร็จตามที่คาดหวังน้า

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
« Reply #2 on: August 16, 2008, 09:42:10 pm »
พี่เป็นนิสิตแพทย์ปี 50 นะครับ

ก็ข้อมูลเกี่ยวกับคะแนนรอบ 2 ปี 51 พี่ไม่มีข้อมูล

สิ่งที่พี่จะตอบน้องก็คือ "การเลือกอันดับเผื่อติดรอบที่ 2"

น้องต้องทราบก่อนว่า

การที่น้องจะติดรอบ 2 ที่คณะแพทย์ศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้นั้น คะแนนของน้องจะต้อง

1. ไม่ติดรอบแรก (อันนี้แน่นอน...555+)

2. ไม่ติดที่อื่นไปก่อน (ยกเว้นน้องเลือกจุฬาฯ ที่เดียว)

3. อยู่ในช่วงคะแนนที่มีการเปิดรับรอบที่ 2 พอดี (ซึ่งช่วงมันค่อนข้างแคบ)

และการที่จะเปิดรับรอบที่ 2 นั้น ก็หมายความว่าการรับรอบแรกมันยังขาดคนอีกพอสมควร

ถ้าถามว่าโอกาสมันมีมั้ย?...พี่ก็ตอบได้เรยว่า "มี"

แต่ถ้าถามว่าช่วงคะแนนมันจะเป็นอย่างไร?...พี่ก็ตอบได้ว่า "มันน่าจะแคบมากๆ"

และโอกาสมันก็ควรจะน้อยมากๆ ที่น้องจะติด "รอบที่ 2" ในคณะที่น้อง "อยากเรียน"

พี่ก็อยากแนะนำให้น้องตั้งใจทำให้มันติดรอบแรกละกาน

โชคดีครับ

ปล. ที่พี่งงก็คือ น้องมีวิธีที่จะเลือกอันดับให้เผื่อติดรอบ 2 ได้ยังไง?
« Last Edit: August 16, 2008, 09:53:05 pm by Preut »

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #3 on: August 16, 2008, 09:42:55 pm »
คะแนนต่ำสุดเดี๋ยวรอน้องปี1มาตอบนะ

สมมติว่าน้องเลือก จุฬา ศิริราช รามา มศว. (ยกตัวอย่างทั้งที่ก็ยังจุฬาอันดับ1 เหอๆๆ  :))
พอเค้ารันคะแนนรอบแรกแล้วน้องไม่ติดเลยทั้ง4อันดับเนี่ย น้องถึงจะมีโอกาสลุ้นรอบ2 นะครับ
ซึ่งมันก็ยากมากๆเพราะไม่รู้ว่าถ้าหลุดรอบแรกทั้ง 4 อันดับไปแล้วเนี่ย น้องยังจะคะแนนถึงรอบ2ของที่ไหนมั่ง เพราะบางที่บางปีเค้าก็รับรอบ2น้อยอ่ะ เพราะว่าขึ้นอยู่กับจำนวนคนที่สละสิทธิ์ เพราะฉะนั้นน้องก็มีโอกาสสูงเหมือนกันที่จะไม่ได้มหาลัยที่น้องต้องการ
พี่คิดว่าไม่น่าจะมีใครตั้งใจรอรอบ 2 หรอกมั้งนะ มันกะยากอ่ะ  :P  เพราะอาจจะซวยติดรอบแรกในอันดับ 3 หรือ 4 อะไรอย่างงี้ พอชื่อน้องเข้าไปในระบบของรอบแรกแล้ว ไม่ว่าน้องจะไปมอบตัวหรือไม่ก็ตาม ชื่อน้องจะไม่มีสิทธิ์รันรอบ2แล้วครับ

งงมะ พี่อธิบายไม่เก่ง  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline FerN

• *
  • 76
  • 1
« Reply #4 on: August 16, 2008, 11:03:39 pm »
คะแนนช่วงที่รับรอบสองมันค่อนข้างแคบ

แล้วก็ขึ้นอยู่กะคะแนนในปีนั้นด้วยอ่ะนะ แล้วก็จำนวนที่รับรอบสองด้วย

อย่างปีที่ผ่านมา ถ้าจำไม่ผิด จุฬารับรอบสองประมาณ10กว่าคนเองด้วย

ซึ่งคะแนนมันก็จะเฉือดเชือนกันสุดๆ

อย่าลืมว่า เราต้องหลุดทุกอันดับก่อน เราถึงมาลุ้นรอบสอง

ประมาณว่าต้องเลือกสเตปเทพ แล้วหลุดด้วยคะแนนนิ๊ดดดดดเดียว(แบบนิดมากๆๆๆๆๆๆ)

ซึ่งมันก็กะยากมากอยู่เหมือนกัน แนะนำว่าติดรอบแรกเลยดีกว่าน้อง รอรอบสองมันลุ้นมากๆ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #5 on: August 17, 2008, 10:11:20 am »
ช่วงคะแนนที่จะติดรอบ 2 ได้ก้อคือ ต่ำกว่าคะแนนต่ำสุดของทุกที่ ที่มีคนติดในรอบแรก อยู่จึ๋งนึง

แคบจิง ๆ แหละ :-*

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #6 on: August 17, 2008, 11:42:17 am »
เอาให้ติดรอบแรกเลยสิ ทำไมต้องวางแผนติดรอบ 2 กันอ่ะ 555+ :P

รอบ 2 ปีที่แล้วของจุฬาฯมีประมาณ 14 คนนะครับ คะแนนไม่กล้าเข้าไปถาม - -"

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #7 on: August 17, 2008, 11:57:34 am »
คะแนนรอบ 2 ปั่นป่วนอย่างรุนแรงเลยล่ะ ก็อย่างว่ามันขึ้นอยู่กับอันดับที่เลือก rangeมันก็จะแคบมากๆด้วย
ถ้าจะหวังรอบ2ก็ต้องทำคะแนนให้น้อยกว่าคะแนนต่ำสุดของอันดับ4ที่เลือกไว้แบบติ๊ดเดียวอ่ะ ถึงจะมีโอกาสลุ้น

ปีพี่(2ปีที่แล้ว)รอบ2จุฬาเริ่มที่ประมาณ เกือบ 61 มั้ง ต่ำสุดจำไม่ได้แต่อยู่หลัก 50เกือบ60 อ่ะ  (อาจจะ59 หรือ58 มั้ง)
จำไม่ค่อยได้แระ ในขณะที่อันดับสุดท้ายของรามารอบ 1 คะแนนอยู่ที่ 61จุดกว่าๆ  :P (สมัยพี่เลือกได้แค่ 3 อันดับอ่ะนะ แพ็กเกจเทพก็จะเป็นจุฬา ศิริราช รามา)
นี่คือรับรอบ 2 เยอะแล้วนะ เรียกตั้ง 25 คนได้มั้ง

ถ้าปีน้องเรียกน้อยลงก็จะยิ่งแคบเข้าไปใหญ่  :P

*แก้คำผิด
« Last Edit: August 17, 2008, 12:11:58 pm by IPPUsama »

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #8 on: August 17, 2008, 11:59:58 am »
อืม สนับสนุนให้ติดรอบแรกอีกคน  ::)

« Reply #9 on: August 17, 2008, 12:18:17 pm »
ติดรอบแรกสบายใจสุดค่ะ

คะแนนรอบสองแคบมาก แทบจะเท่ากันก็ว่าได้

คนติดรอบสอง แสดงว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ในมหาลัยนั้นอยากให้เข้ามาเรียนจริงๆแหละ เพราะว่าโชคดีมากๆ

เลือกเผื่อนั้นเลือกได้ แต่ทำคะแนนเผื่อๆ ทำไม่ได้หรอกค่ะ

เพราะคะแนนแต่ละปีไม่เท่ากัน + น้องจะรู้ได้ยังไงว่าทำได้เท่าไหร่แล้วอะ...

อยากที่พี่เรพบนๆบอก ช่วงคะแนนแคบมากๆ

« Reply #10 on: August 17, 2008, 07:23:46 pm »
 รับรอบ 2 ปีที่แล้ว มีแค่ 14 คนค่ะ คะแนนต่ำสุดก็อยู่ที่ 60 นิดๆ นิดจริงๆ

ติดรอบ 2 ได้นับว่าดวงดีมากๆ มากถึงมากที่สุด  =w=

เพราะส่วนใหญ่จะเป็นคนที่เลือกpacketเทพ แล้วหลุดรามาอย่างเฉียดฉิว

อย่างที่พี่ๆบอก ช่วงคะแนนแคบสุดจะบรรยาย

แบบว่าห่างกันเป็นจุดทศนิยมเลยทีเดียว

ทำให้เต็มที่สุดๆ พี่ว่าอย่าคิดเผื่อรอบ 2 จะดีกว่านะ   :'(

ยังไงก็ FIGHTING!!!

« Reply #11 on: August 18, 2008, 08:29:16 pm »
คนที่ได้รอบ 2 ปีที่แล้วก็เลือกเพ็กเกจ จุฬา ศิริราช ทันตะ ด้วย เหอๆ
คะแนนรอบสองต่ำสุดปีที่ผ่านมารู้สึกจะเป็น 60.4 อะ ถ้าจำไม่ผิด

Offline Ai

• 453
  • 7
« Reply #12 on: August 23, 2008, 10:25:47 pm »
สำหรับพี่การรอรอบสองเสี่ยงมากๆ ไม่แนะนำนะ มีโอกาสชวดหมดอะ

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #13 on: August 24, 2008, 01:37:55 am »
สู้เต็มที่ให้ติดตั้งแต่รอบแรกไปเลยครับน้อง

จะได้ไม่ต้องมานั่งกังวล ลุ้นโน่นลุ้นนี่  8)

สู้ๆครับว่าที่รุ่นน้อง
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

« Reply #14 on: August 25, 2008, 09:43:19 pm »
เสี่ยงมากมายอ่ะค่ะน้อง พี่ก็ติดรอบสองนะ

พี่ก็เลือกแพ็คเกจเทพเหมือนกันอ่า เพราะตอนนั้นกะว่าไม่ติดรอบแรกก็เอารอบ2

ยังไงก็อยากได้ที่นี่อ่ะ เลยเลือกไปอย่างนั้น แต่มันเครียดมากๆเลยนะ

แต่บังเอิญคะแนนพี่มันก็ถือว่าสูงของรอบสอง เลยรอดมาติดได้

ยังไงเอาให้ติดรอบแรกนะคะ จะได้ไม่เครียด สู้ๆ