Docchula Community

ทำไงดี ไม่ชอบฟิสิกส์

ช่วยด้วย

ทำไงดี ไม่ชอบฟิสิกส์
« on: August 25, 2008, 10:03:56 pm »
เป็นคนไม่ชอบฟิสิกส์เลยครับพี่ ถึงแม้ผมจะเรียนคอร์สเอนของสถาบัน แต่รู้สึกไม่อยากจะแตะเลย รู้สึกเราไม่ชอบเลยอ่ะครับ แต่วิชาอื่นใช้เวลาว่างกับมันได้เยอะ แต่ฟิสิกส์ ไม่รูทำไง มีคำแนะนำให้ไหมครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ทำไงดี ไม่ชอบฟิสิกส์
« Reply #1 on: August 25, 2008, 10:11:07 pm »
พี่ว่ามันก้อต้องพยายามแหละน้อง

จะ ent ปีนี้แล้ว มันคงเลือกไม่ได้ว่า ชอบ / ไม่ชอบ

ถือซะว่า ทำใจให้ชอบทุกวิชา

F=ma

« Reply #2 on: August 25, 2008, 10:22:22 pm »
 :P  ผมคาดว่าผมคงเป้นน้องนะ 55 +  

ผมเองก็ไม่ชอบฟิสิสก์เหมือนกัน  

แต่ก็ต้องทน 555 +   อย่างแรกต้องพยายามทำความเข้าใจกับเนื้อหานัน้ให้ดีที่สุด   ต้องมีเข้าใจนะครับ ไม่ใช่ท่องจำ ( บางทีก็ต้องท่องอาแหละเนอะ 55 )

ต่อจากนัน้ที่ผมคิดว่าสำคัญสุดๆ ถึงแม้ว่าบางครั้งอาจจะทำความเข้าใจไม่ค่อยจะดีซํกเท่าไร คือ

ลองทำโจทย์เยอะๆครับ     ไล่จากโจทย์ไพร่ยันโจทย์ที่คิดว่าเพียงพอตามต้องการ

( รึถ้าฟิตจะทำถึงระดับโอลิมสปิคก็มิขัด 555 + )

ตอนทำโจทย์เสร็จนี่    เวลาดูเฉลยก็พยายามทำวความเข้าใจในข้อนัน้ๆ ดูวิธีการคิดแนวคิดของเฉลย  แล้วลองทำซ้ำ  บางครั้งเราก็สามารถคิดแนวคิดของเราได้เองด้วย  จับหลักว่าควรทำอย่างไร

การทำโจทย์เยอะๆนี่  ข้อดีนะ ผมว่า จะได้เห็นแนวข้อสอบว่ามันเป็นยังไง  ดูขอบเขตเนื้อหา   ทำบ่อยๆ ผมว่าก็โปรได้ในระดับหนึ่งล่ะครับบบ

ทำเยอะๆนี่ จะลดความสะเพร่าได้เยอะเลยแหละ  เพราะเราอาจจะผิดหลายๆคัร้ง   เด๋วก็จำขึ้นใจเองล่ะครับบ  จนเราไม่พลาดไม่สะเพร่า

(   ขออภัยนะครับ บางทีคำแนะนำไม่ค่อยน่าเชือ่ถือ 555     )

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #3 on: August 26, 2008, 12:21:58 am »
พี่ก็ไม่ค่อยชอบครับ

แต่อาศัยเรียนด้วยการทำโจทย์เยอะๆครับ จะได้รู้ว่าโจทย์แนวนี้ ต้องใช้ความรู้บทไหนมาจับ ทฤษฎีอะไรมาคิด
  :)
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Mango

• *
  • 396
  • 9
« Reply #4 on: August 26, 2008, 12:26:16 am »
ถ้าทำใจชอบไม่ได้จริงๆ ก็เกลียดมันเลยยย
แล้วชั้นต้องชนะแกให้ได้ ไม่งั้นเสียศักดิ์ศรีแย่

ชั้นจะฟาดฟันแก ย้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก >:( >:(

:-[

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
« Reply #5 on: August 26, 2008, 12:47:48 am »
คือ..พี่เป็นคนที่ชอบวิชานี้ด้วยอ่ะดิ

แต่เดี๋ยวยังไงจะเรียบเรียงคำตอบดีๆ แร้วมาตอบให้วันหลังนะครับ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #6 on: August 26, 2008, 06:11:13 pm »
พี่ชอบ Phys มากเลยอ่ะ  ทำไมน้องถึงไม่ชอบล่ะ

เคยได้ยินไหมว่า "ฟิสิกส์เป็นวิชาของมนุษย์  มนุษษ์ทุกคนย่อมเข้าใจในฟิสิกส์ได้"

พี่คิดว่าน้องคงมีปัญหาในกระบวนการทำความเข้าใจบางขั้น  ฟิสิกส์ไม่ต้องท่อง  ไม่ต้องทำโจทย์เยอะ  แต่ต้องเข้าใจ

ความเข้าใจเท่านั้นที่จะช่วยได้

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #7 on: August 26, 2008, 08:11:09 pm »
พี่ก็ไม่ชอบฟิสิกส์เหมือนกันครับ ไม่รู้อ่ะ เรียนแล้วมันเบื่อๆๆๆๆมากเลย เรียนกันไปได้ไง - -"

็เบื่อฟิสิกส์มาตั้งแต่ ม.ปลาย และ แล้วยังต้องมาเจอตอนปี 1 อีก ยังไงก็หนีไม่พ้นจริง ๆ -*-

แต่ก็อย่างที่ rep บนบอกอ่ะ ต้องยอมรับและเข้าใจมัน แล้วน้องจะทำได้เองแหละ (อย่างงงๆ - -)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #8 on: August 26, 2008, 09:20:24 pm »
พี่ก็ไม่ชอบฟิสิกส์เหมือนกันครับ ไม่รู้อ่ะ เรียนแล้วมันเบื่อๆๆๆๆมากเลย เรียนกันไปได้ไง - -"

็เบื่อฟิสิกส์มาตั้งแต่ ม.ปลาย และ แล้วยังต้องมาเจอตอนปี 1 อีก ยังไงก็หนีไม่พ้นจริง ๆ -*-

แต่ก็อย่างที่ rep บนบอกอ่ะ ต้องยอมรับและเข้าใจมัน แล้วน้องจะทำได้เองแหละ (อย่างงงๆ - -)

เอิ่ม.......ได้ข่าวว่าแกได้เต็ม  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

เกรียน

« Reply #9 on: August 26, 2008, 09:29:27 pm »

ได้ข่าวว่าพี่เกือบจะได้เป็นตัวแทนฟิสิกส์โอลิมปิกไม่ใช่หรอครับ เห็นว่าเข้ารอบ15คนแล้วแล้วสอบเพื่อค่ายต่อไปดันไม่ได้ไปสอบ สละสิทธิ์

ไม่รู้มั่วเปล่านะรายละเอียดแต่ว่าน่าจะเป็นจริงที่สละสิทธิ์ ^^

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #10 on: August 26, 2008, 09:35:26 pm »
ง่ะ ก็เรียนแล้วเบื่อไงเลยเลิก ไม่ปลื้มๆ - -"

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #11 on: August 26, 2008, 10:05:17 pm »
ง่ะ ก็เรียนแล้วเบื่อไงเลยเลิก ไม่ปลื้มๆ - -"
อย่างงี้มันน่าตื๊บ   >:( >:(

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #12 on: August 26, 2008, 10:37:15 pm »
พี่ล่ะเป็นคนนึงที่โครตเกลียด
ทำได้อย่างเดียวก็คือทำใจอ่ะ
ตอนนี้ก็หลีกหนีมันพ้นแล้ว(หรือเปล่า แต่ยังออกมาหลอกหลอนเป็นระยะๆ)

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #13 on: August 27, 2008, 05:53:09 pm »
อย่างงี้มันน่าตื๊บ   >:( >:(
I couldn't agree more.

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #14 on: August 28, 2008, 10:41:03 pm »
พี่ชอบนะ รู้สึกว่ามันคือความจริงที่เราเห็นเลยอ่ะ
ถ้าไม่ชอบก็ไม่เป็นไรครับน้อง (ไม่ชอบคือ 0)
แต่อย่าเกลียดละกัน (เกลียดคือ -)
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"