Docchula Community

เรื่องตอนอ่านหนังสือสอบค่ะ

Nana

อยากทราบว่าพี่ๆใช้เวลาอ่านหนังสือสอบเอน นานแค่ไหนหรอ ?เห็นบางคนก้ออ่านตั้งแต่ม.4แล้ว

แล้วก้ออยากให้พี่ๆแนะนำหนังสือดีๆให้หน่อยค่า พวกวิชาท่องๆ เห็นได้ข่าวว่าอ.คนหนึ่งที่สอนไทย-สังคมอยุ่เยาวราชบอกว่าหนังสือข้างนอกชอบเฉลยผิดอ่ะ เลยไม่รุ้อ่ะว่าจะอ่านอันไหนดี ?
ตอนสอบพี่ท่องทุกอย่างเลยรึเปล่า?
...ถ้าสมมุดว่าไม่ค่อยได้ไปเรียนพิเศษอ่า จาเป็นไรมั้ย ?เรียนแค่เลขอย่างเดียวเองง่ะ

ปกติหนูก้อถนัดวิชาเลขกับฟิสิกส์ค่ะ แต่ไม่เก่งไทย สังคมเลย ภาษาอังกิดก้อไม่เก่งอ่า แต่ชอบฟังเพลงภาษาอังกิดนะ
แล้วก้อถ้าเราหยุดรร.บ่อยๆแล้วอ่านหนังสืออยุ่บ้านมันจะดีมั้ย?

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ถนันเลขกับฟิสิกส์นี่ดีแล้วน้อง แปลว่าน้องเป็นคนหัวดี !!
คือสามารถทำความเข้าใจปัญหาและคิดหาวิธีที่จะนำไปสู่คำตอบได้

ก็ขอให้ตั้งใจทำ 2 วิชานี้ ให้มันเป็นฐานคะแนนของเราไว้

ส่วนวิชาท่องๆมันก็อย่างว่าแหละ จำได้ก็ได้คะแนน ไม่ได้ก็อด อย่าไปเครียดกับมันมาก จำที่สำคัญๆแม่นๆก็พอแล้วล่ะ

ไปเน้นอังกฤษดีกว่า คะแนนง่ายๆ แต่เยอะ

ยิ่งน้องชอบฟังเพลงฝรั่ง ยิ่งดี อย่างน้อยก็มีอะไรผูกพันกับมันละ

ขั้นต่อไปก็อยากให้หาอะไรก็ได้ที่เป็นภาษาอังกฤษอ่าน เช่น พวกการ์ตูน นิยาย หรือดูหนัง Soundtrack [อาจจะเปิด Subtitle ก็ได้]

มันจะช่วยทำให้ภาษาอังกฤษซึมซับเข้าไป และเกิดความ "คุ้นเคย" เหมือนที่เราคุ้นเคยภาษาไทย

เมื่อไรที่เราคุ้นเคยกับมัน พวก Grammar อะไรก็จะมาเองเป็นธรรมชาติ
ซึ่งถ้าน้องทำได้จะไม่ลืมอีกเลย มันจะกลายเป็นส่วนหนึ่งของตัวเองไปโดยปริยาย !!

พวกคำศัพท์นี่ยิ่งอ่านเยอะเท่าไรก็ยิ่งได้อยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเริ่มอ่านตั้งแต่ตอนนี้เลย !!

ได้จนวันตายนะครับ !!
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
พี่ไม่ค่อยได้อ่านมาก่อนเท่าไร แต่อาศัยการตั้งใจเรียนในห้องกับการเรียนพิเศษ รวมทั้งการนำโจทย์มาคุยกันกับเพื่อนๆ
ทั้งหมดมันหล่อหลอมให้เกิดการตกผลึกทางความคิดที่ยั่งยืน... วู้ววว
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่คนนั่นเองนะ ต่างคนต่างสไตล์
พี่ทนไม่ค่อยได้ที่จะอ่านหนังสือเยอะๆ แม้เดี๋ยวนี้(ตอนนี้)จะเริ่มทนได้แล้วก็ตามที

หนังสือดีๆ ของวิชาอะไรอ่าน้อง มันมีเยอะอ่านะ เหอะๆ
ส่วนใหญ่ที่อยากจะแนะนำก็คือน้องควรจะมีหนังสือโจทย์เอ็นหลายเล่มเพื่อเปิดเทียบกัน + หนังสือกระทรวง
นั่นก็เพราะหนังสือกระทรวงเป็นเล่มที่เค้าใช้อ้างอิงจริงๆ อ่ะ อย่าไปหาอะไรเว่อร์เกินอ่านะ

พี่ไม่ท่องทุกอย่างหรอกครับ เราไม่ใช่เรือนะน้อง!!!

เรื่องเรียนพิเศษก็แล้วแต่คนอ่านะ ถ้าน้องทำข้อสอบเก่าได้และคิดว่าพอใจ ก็ไม่ต้องไปเรียนไปอ่านมากๆ เกินไปหรอก ตัวเองย่อมรู้ตัวเอง เนอะะะะ

เก่งเลขกับฟิสิกส์ก็ดีครับน้อง แต่ถ้าให้ดีอีกก็ควรจะได้วิชาวิทย์ทั้งหมดและภาษาอังกฤษด้วยนะ ไทย สังคมถ้าไม่ชอบจริงๆ ก็ทำประคองๆ ละกัน

พี่ไม่แนะนำให้หยุดอ่านหนังสืออยู่บ้านนะครับ พี่รู้สึกว่าเป็นหน้าที่ของนักเรียนที่จะไปโรงเรียนนะ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่กรณีอ่ะ บางโรงเรียนมันก็เหลือเกินจริงๆ แหละ

ปล. ร่ายมายาว ขอให้โชคดีในการสอบนะน้อง
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
พี่ๆคนอื่นตอบไปเยอะแล้ว

พี่เพิ่มนิดหน่อยก้อแล้วกัน

เลขกับวิทย์ทำโจทย์ไปเยอะๆๆๆเลย

อังกฤษ พี่ไม่ได้อ่านนะ แต่มันก้อแล้วแต่คน ลองทำโจทย์ แล้วดูว่าผิดตรงไหน ก้อเน้นตรงนั้น
แต่ข้อสอบเน้นเรื่องการอ่านบทความแล้วตอบคำถามมากกว่านะ ไม่ได้เน้นแกรมม่าเท่าไหร่

สังคม อย่าเชื่ออาจารย์คนใดคนหนึ่งทั้งหมด ลองดูเฉลยจากหลายๆที่ เนื้อหาหลายๆเล่ม
แล้วตัดสินใจด้วยตัวเองว่าอันไหนดูดีมีเหตุผลที่สุด

ไทย ไม่รู้จะแนะนำไรอ่ะ รอคนอื่นแล้วกัน

ถนันเลขกับฟิสิกส์นี่ดีแล้วน้อง แปลว่าน้องเป็นคนหัวดี !!
คือสามารถทำความเข้าใจปัญหาและคิดหาวิธีที่จะนำไปสู่คำตอบได้

งั้นเราก็โง่อ่ะดิ ...

อังกฤษต้องพยายามให้มันกลายเป็นส่วนหนึ่งของเราไปเลยอ่ะค่ะ น้องลองหัดดูหนังพากย์อังกฤษบ้าง(แต่ไม่ใช่อ่านแต่ซับไทยข้างล่างนะ  :P ) ไม่ก็ดูอะไรที่มันพากย์อย่างอื่นนอกจากภาษาไทย แล้วมันซับอังกฤษก็ได้ ( สำหรับพี่แล้ว มันคือการ์ตูนนั้นเองค่ะน้อง หาได้จากเว็บทั่วไป  :D ) อันหลังนี้นอกจากศัพท์แปลก ๆ แล้วยังได้สปีดในการอ่านด้วย ( เนื่องจากมันพูดเร็วมาก ) แล้วก็ไปเล่นฟอรั่มต่างประเทศเกี่ยวกับเรื่องที่น้องสนใจ แล้วน้องจะได้ใช้แกรมม่าบ่อย ๆ จนชิน ( ยิ่งถ้ามันโชว์ประเทศไทยหรา น้องจะยิ่งพยายาม เพราะไม่อยากให้ประเทศเสียหน้า  :'( ) รร.เก่าพี่กะคะแนนเอนท์วิชานี้พี่ก็ใช้ได้นะ แต่พออยู่คณะนี้ทำไมคะแนนมันเน่าไม่รู้ เทพเยอะไป

ฟิสิกส์กับเลขถนัดนี่ก็สบายแล้วค่ะ สังคมกับไทยเวจน้ำหนักน้อย และภาษาไทย ถ้าแนวไม่เปลี่ยนจาก 2 ปีที่ผ่านมา น้องตั้งใจอ่านจริงๆแค่ครั้งสองคัร้งก็ได้คะแนนดีแล้วค่ะ

เรื่องโดดเรียน พี่แอบทำบ่อยล่ะตอนม.6  ;D แต่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นวันที่ไม่ค่อยมีอะไร เช่นเช้ามีคอมพิวเตอร์ บ่ายมีวิชาที่อาจารย์สอนไม่เคยเหมือนสอน เย็นมีงานบ้าน เป็นต้น ถ้าน้องมั่นใจว่าโดดวิชาวันนั้นคุ้มค่า วิชาที่เรียนมันไม่ดี ( หรือน้องรู้เรื่องอยู่แล้ว ) อ่านหนังสืออยู่บ้านดีกว่าเยอะ ก็หยุดบ้างก็ได้ค่ะ ( แต่ระวังกลายเป็นที่เพ่งเล็ง จงแนบเนียนเข้าไว้ ) แต่โดยทั่วไปแล้วพี่สนับสนุนให้ไปเรียนนะ เพราะถ้าน้องเรียนจากอาจารย์มาแล้ว การอ่านหนังสือของน้องจะเร็วขึ้น มันเหมือนมาอ่านทวนเอา ในขณะที่ถ้าน้องคิดว่าอ่านเองได้ มันก็คืออ่านใหม่หมดน่ะ
« Last Edit: August 31, 2008, 04:58:28 pm by •โซดา♫”•— »

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ป่าวนะ

แค่คนที่เก่งเลขกับฟิสิกส์ส่วนใหญ่จะเป็นคนหัวดีเท่านั้นเอง

ไม่ได้แปลว่าไม่เก่งแล้วจะเป็นคนหัวไม่ดีซะหน่อย !!
A book, tightly shut, is but a block of paper.

KK

:P  อ่า  วิชาเลขผมค่อนข้างไปได้สวยมากกก

แต่ฟิสิสกส์ผม ไปได้เหียกมากกกก   = = ( ชอบเคมี ชีวะ มากก่า อ่าๆ =w= )

มันขัดๆป่าวครับ 555 +

นอกเรื่องนิดดด   คนซ้ายสุดของลายเซนพี่บารอสน่ารักดีครับ 555

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
:P  อ่า  วิชาเลขผมค่อนข้างไปได้สวยมากกก

แต่ฟิสิสกส์ผม ไปได้เหียกมากกกก   = = ( ชอบเคมี ชีวะ มากก่า อ่าๆ =w= )

นอกเรื่องนิดดด   คนซ้ายสุดของลายเซนพี่บารอสน่ารักดีครับ 555

โอ้ว ม่ายยย  :P

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus

แต่ฟิสิสกส์ผม ไปได้เหียกมากกกก   = = ( ชอบเคมี ชีวะ มากก่า อ่าๆ =w= )

นอกเรื่องนิดดด   คนซ้ายสุดของลายเซนพี่บารอสน่ารักดีครับ 555

โอ้ว ม่ายยย  :P

โอ้วววววววว ~

มันหมายความว่ายังไงกันเนี่ยยย ย   ฮึ่ม ๆ ???

ษษ

???    รึเปนรูปพี่บารอสอ่า 555 

ซวยแล้วพี่ = = !!!

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
???    รึเปนรูปพี่บารอสอ่า 555 

ซวยแล้วพี่ = = !!!
แม่นแล้วน้อง ไอ้ว้ายสุดนี่บารอสเลยล่ะ กร๊ากกกก
น่าดีใจจังเนอะ น้องบุ๋น  :D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ซวยยังไง ก็คงไม่แย่ไปกว่าตอนนี้อีกแล้วแหละ :P

...แล้วมันซวยหรือน่าดีใจยังไงหว่า ???

kk

::)  ผมจะขยันๆๆให้มากกก แล้วเข้าไปจองล้างจองผลาญพี่ในคณะให้ไดครับ อิอิ

ไปและๆๆ อ่านหนังสือๆๆ เพิ่มโอกาสเจอพี่บารอส หุหุ   :D

kk

ลืม ป.ล. สบายใจได้งับ โอกสติดผมค่อนข้างต่ำ 55     :'(

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
แล้วทำไมต้องมาเจอตูด้วยล่ะเนี่ย :P :P :P

แต่ชีวิตนี้ไม่กลัวอะไรอยู่แล้ว  ;D ;D