Docchula Community

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

บอย

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ
« on: September 03, 2008, 08:42:04 am »
ผมเป็นคนหนึ่งที่สอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมไมได้ แต่ยังอยากจะเป็นหมอ หวังว่าเตรียมตัวตอนนี้มันยังไม่สายไปใช่ไหมครับ ตอนนี้ผมอยู่ม4 อยากทราบวิธีการเตรียมตัวในการเข้าเรียนคณะแพทย์ศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผมไม่อยากผิดหวังเป็นครั้งที่สองครับ
ps.ค่ายอยากเป้นหมอ ไม่ได้สมัครอ่ะครับมารู้ทีหลัง ถ้าเข้าตอนม5 จะช้าไปไหมครับ
ps.ปี53  การรับตรงจะต้องเลือกเลยใช่ไหมครับว่าจะเอาแพทย์มหาลัยไหน เพราะกันเด็กเก่งติดหลายที่ไปกันเด็กคนอื่น ข่าวนี้เป้นจริงหรือเปล่าครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ
« Reply #1 on: September 03, 2008, 10:10:30 am »
ไม่มีสายหรอกครับ ขอแค่เริ่มต้นจริงๆก็พอ !!

ป.ล. แต่ถ้าน้องอยากเข้าคณะแพทย์จริงๆ พี่ว่าน้องน่าจะอ่านๆพวกระบบการรับตรงหน่อยนะ ::)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #2 on: September 03, 2008, 04:30:47 pm »
ก็ตั้งใจทำให้ดีที่สุดก็พอแล้วครับ

ถึงจะผิดหวังแต่เราก็พยายามอย่างเต็มที่แล้ว
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

« Reply #3 on: September 03, 2008, 04:34:06 pm »
อย่าไปคิดเรื่อง รร. เลย พยายามให้เต็มที่ก็พอค่ะ พี่ก็ไม่ติดเตรียมเหมือนกัน เข้าไปนั่งทำเลขได้สักข้อสองข้อมั้ง ( ถึงรึเปล่าก็ไม่รู้ )
ถ้าตั้งใจซะขนาดนี้ต้องทำได้อยู่แล้วค่ะ ฟิตตั้งแต่ม.4 เนี่ย พี่เริ่มอ่านม.6 เทอมปลายนู่นนนน = = ไม่ค่อยดีนะ งานเยอะไม่ค่อยมีเวลาอ่าน

ค่ายอยากเป็นหมอม.ปลายปีไหนก็เข้าได้จ้า ตอนม.6 พี่ยังสมัครเลย ( และแน่นอนว่า .. ไม่ติด ;D)

ระบบสอบปีน้องพี่ไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ เพราะม.6 ปีนี้ส่งท้ายแอดมิชชั่นแล้วใช่มั้ย อาจจะมีอะไรใหม่ ๆ มาอีกก็ได้ แพทย์รับไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านอยู่แล้ว แต่ปีที่ผ่าน ๆ มาต้องเลือกค่ะว่าจะเอาแพทย์ที่ไหน แต่เลือกได้หลายที่ เวลาประกาศผลมีสิทธิ์ติดที่เดียว ปีพี่ให้เลือก 3 อันดับ ปีนี้ 4 อันดับ เวลาติดก็เรียงลำดับความสำคัญจากบนมาล่างอยู่แล้ว ถ้าน้องติดอันดับ 2 ( อันดับ 1 คะแนนไม่ถึง ) มหาลัยอันดับ 3 , 4 จะไม่มีชื่อน้องอยู่แน่นอน ( ถึงแม้ว่าคะแนนจะถึงก็ตาม ) รวมถึงถ้าหมาลัยที่เลือกไปอันดับ 1 รับรอบ 2 ด้วย ก็ถือว่าไม่ได้อยู่ดี

ลองไปศึกษาเพิ่มดูนะคะ ถามอาจารย์แนะแนวดู แบบว่าพี่แอบงงกะคำถามน้องอ่ะ ไม่รู้ตอบถูกประเด็นรึป่าว
« Last Edit: September 03, 2008, 04:36:19 pm by •โซดา♫”•— »

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #4 on: September 03, 2008, 05:15:25 pm »
มีคนถามไปเยอะแล้วนะเรื่องการเตรียมตัวเนี่ย ลองอ่านๆดูนะครับ
สั้นๆง่ายๆคือ ขยันอ่านขยันทบทวนความรู้อ่ะนะ ตั้งใจทำให้สุดความสามารถ

เรื่องแอ๊ดมิชชั่นนี่น้องน่าจะเป็นคนที่ตามง่ายกว่าพวกพี่รึป่าวนะ แบบว่าลองถามฝ่ายแนะแนวอะไรงี้ดู
แพทย์เนี่ยสมัครเร็วสอบเร็วกว่าเพื่อนเลย ระเบียบก็เยอะ ทำความเข้าใจดีๆน้องจะได้ไม่เสียโอกาสนะ

ส่วนเรื่องค่ายนี่ ปีที่พี่ทำค่ายก็มีตั้งหลายคนที่อยู่ม.6แล้วเพิ่งได้ไปค่าย
เพราะฉะนั้นจะปีหน้าหรือปีที่น้องอยู่ม.6ก็มาได้นะครับ (ถ้าติดน้า  :))

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #5 on: September 03, 2008, 08:28:34 pm »
ม.4  เวลายังมีอีกเยอะให้เตรียมตัวและให้ค้นหาตัวเองว่าอยากเป็นอะไร
ดีกว่ามาคาดหวังไว้ว่าชั้นอยากเป็นอย่างนี้ ชั้นอยากเรียนอย่างนี้
แต่พอสุดท้ายทนไม่ได้ก็ต้องซิ่ว
เพื่อนพี่เองหลายๆคนที่ติดจุฬา  แต่ก็เรียนไม่ไหวจนต้องไปเรียนสาขาวิชาอื่น
ต้องเสียเวลา 1 ปี กับเงินของผู้ปกครองอีกมากมาย

พี่คิดว่าแพทย์ที่อื่นก็ดีไม่แพ้ที่นี่เหมือนกันค่ะ

ถ้าน้องอยากเข้าที่นี่จริงๆก็มีอีกหลายๆทางเช่นโครงการผลิตแพทย์(หน้าตาดี)เพิ่มเพื่อชาวชนบท

ส่วนระบบการสอบเข้านั้นพี่คิดว่ามันอาจจะเปลี่ยนไปในแต่ละปี 
ถ้ามาตอบตอนนี้  ครั้งหน้ามันอาจจะเปลี่ยนไปอีกก็ได้

ค่ายอยากเป็นหมอนั้น  เข้าตอน ม. ไหนก็ไม่สายค่ะ
มีน้องๆหลายคนที่ผ่านค่ายมาอยากที่จะเป็นหมอมากขึ้น
ในทางกลับกันก็มีคนที่ไม่คิดจะเป็นหมอเลยก็มี
มีบางคนที่พยายามมากๆ  จนได้เรียนหมอก็หลายคนอยุ่ ไม่ว่าจะที่นี่ หรือที่อื่น
(ปี 1 ก็มีคนนึงนิที่เป็นเด็กค่ายตอนพวกพี่ทำ)
น้องบ้านพี่คนนึงก็ติดแพทย์ สงขลา
แต่เค้าก็ยังเรียน เพราะเค้าอยากเรียนจริงๆ(เค้าเข้าค่ายตอนม.6 เห็นมั๊ย เข้าตอนไหนก็ไม่สายหรอกคะ)

น้องเพิ่งม.4 ยังมีเวลาให้เตรียมตัวอีกเยอะค่ะ  ลองมองหลายๆทาง
อย่าขีดเส้นทางของตัวเองไว้เส้นเดียว อย่าตีกรอบเราไว้แค่นั้น แล้วเราจะทุกข์ค่ะ
บางทีเส้นทางอื่นอาจสดใสกว่านี้ก็ได้  สู้ๆค่ะ

พีเอส พี่ไม่ใช่เด็กเตรียมนะน้อง

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #6 on: September 03, 2008, 08:37:41 pm »
- เตรียมตัวตอนนี้ยังไม่สายไปแน่นอนครับ วิธีการก็มีในหลาย ๆ กระทู้ลองอ่านดูนะครับ ^^"

- ค่ายอยากเป็นหมอปีหน้าสมัครก็ได้ครับ เพราะคนที่ติดมีตั้งแต่ ม.4-6 อยู่แล้ว

- รับตรงยังเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่เลยครับ อีกหลายปีน้องรอติดตามข่าวดี ๆ ละกัน

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
« Reply #7 on: September 03, 2008, 09:47:31 pm »
ผมเป็นคนหนึ่งที่สอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมไมได้ แต่ยังอยากจะเป็นหมอ หวังว่าเตรียมตัวตอนนี้มันยังไม่สายไปใช่ไหมครับ ตอนนี้ผมอยู่ม4 อยากทราบวิธีการเตรียมตัวในการเข้าเรียนคณะแพทย์ศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผมไม่อยากผิดหวังเป็นครั้งที่สองครับ
ps.ค่ายอยากเป้นหมอ ไม่ได้สมัครอ่ะครับมารู้ทีหลัง ถ้าเข้าตอนม5 จะช้าไปไหมครับ
ps.ปี53  การรับตรงจะต้องเลือกเลยใช่ไหมครับว่าจะเอาแพทย์มหาลัยไหน เพราะกันเด็กเก่งติดหลายที่ไปกันเด็กคนอื่น ข่าวนี้เป้นจริงหรือเปล่าครับ

พี่ขอออกตัวก่อนเลยว่า การที่น้องสอบไม่ติดโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษานั้น มันไม่ได้เกี่ยวข้องกับการสอบเข้าเรียนแพทย์แต่อย่างใดเลยจริงๆ มันเป็นคนละเรื่อง

พี่ยอมรับว่า การเริ่มต้นเตรียมตัวตั้งแต่อยู่ ม.4 เป็นสิ่งที่ดี ถ้าน้องได้ตั้งใจทำมันจริงๆ และทำอย่างต่อเนื่อง

สำหรับการเตรียมตัว...ก็ขึ้นอยู่กับวิธีของแต่ละคน ว่าวิธีไหนจะ work สุดๆ

พี่แนะนำให้น้องไปอ่านกระทู้เกี่ยวกับการเตรียมตัวอ่านหนังสือสอบ admission ที่พวกพี่ๆ ได้ตอบไปก่อนหน้านี้แล้ว

สำหรับค่ายอยากเป็นหมอ ถ้าน้องอยากเข้าก็ลองส่งใบสมัครเข้ามาก็ได้นะครับ

สำหรับ ps อันสุดท้าย พี่งงกับคำถามน้องครับ

แต่ถ้าจะให้ตอบ...น้องก็ต้องเลือกคณะที่อยากจะเข้ามาประมาณ 3 - 4 อันดับ

แล้วถ้าน้องติดที่ไหน ก็จะไม่มีการเลื่อนอันดับอีก

เด็กเก่งจึงสามารถติดได้แค่เพียวที่เดียวอยู่แล้วนะครับ

EMOJ<

« Reply #8 on: September 03, 2008, 10:15:02 pm »

ว๊าววววววววว

เป็นเหมือนผมเมื่อ 2 เดือนที่แล้วเลยอะ 555

หลังสอบเสร็จผมเคยคิดนะ    แค่สอบเข้าม.4 ยังไม่ได้  แล้วมหาลัยจะทำได้หรอ  ประมาณว่าออกแนวเหม่อเพ้อเจ้อไปประมาณ 3 เดือน

:) แต่ก้ ...  พวกเรายังอยู่ม.4  ผมว่าแค่ตั้งใจเรียนของม.4 แอบอ่านล่วงหน้านิดๆ ทำพื้นแน่นๆก้อพอแล้วหล่ะ

พอเวลาเตรียมตัวเอนท์จะได้สบายๆ (มั้งนะ คิดไว้ก่อน หุหุ )

เพราะ หมอจุฬา นี่แหละ  ทำให้ผมมีกำลังใจต่อไป  ไม่ยอมหยุดอยู่กับอดีตที่แก้ไขไม่ได้  แต่เราเลือกที่จะทำอนาคตให้ดีได้นี่ เนอะ

ผมก้ไม่อยากจะเสียใจเป็นครั้งที่สองเมหือนกันครับบ เลยทำให้ผมตั้งใจเรียนมากก่าที่เคยเปนตอนม.ต้นน่ะๆๆๆ 

pz  แต่ผมเรียนหมอ ที่ไหนก็ได้ครับ  ไม่มีปัญหา   แต่ถ้าได้หมอจุฬา ก็  ... อ๊ากกกก  ปิดอำเภอเลี้ยง 555

(  แต่ผมก็เครียดตรงได้ที่หลักพันแน่ะ T 0 T    )

ไปและๆ ไปอ่านหนังสือกันๆๆ ( ตอแหลลลล -  * -  )

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #9 on: September 03, 2008, 10:33:14 pm »
อืม ตอบกันไปหมดแล้วอ่ะ ไม่มีอะไรจะแนะนำแระ

ก็ขอเป็นกำลังใจให้ละกันนะครับ

เชื่อว่าความพยายาม กับความตั้งใจของน้องจะต้องไม่สูญเปล่าแน่นอน