Docchula Community

รบกวนขอถามพี่ๆเรื่องการลงคอร์สเรียนค่ะ o(≧ω≦)o

หนูอยากเป็นหมอ

คือว่า... :-*

รบกวนพี่ๆช่วยให้คำปรึกษาเรื่องลงคอร์สเรียนพิเศษหน่อยนะคะ

ที่อยากถามก็มี

1. "ตะลุยโจทย์เคมีทุกบท" ของ อ.อุ๊ (จะมีใครซะอีกอ่ะเนอะ)
2. "Turbo" ของ Da'vance อ.ปิง (อ๋า!)

คือ ถ้าเคยเรียนคอร์สย่อยมาตั้งแต่ ม.3 แล้ว แล้วก็เรียน Entrance แล้ว
จะลง ตะลุยโจทย์ เพิ่มดีมั้ยคะ?
คือจะเป็นการเสียเวลารึเปล่า ???
ตะลุยโจทย์นี่จะให้เยอะมากมั้ยคะ แบบพวกเคล็ดการทำ
หรือเพียงแค่ทำโจทย์ทะยอยจากที่เรียนๆมากับอาจารย์ก็พอแล้ว :-\
เพราะเรียนวันหนึ่งก็ใช้เวลากินไปครึ่งวัน
พี่ๆคิดว่าไงคะ

ส่วน ไทย-สังคม Turbo
พี่คิดว่าเรียนแค่นี้ อ่านแค่ของ อ.ปิง จะเอาไปใช้ A-Net ได้ดีมั้ยคะ
คือ หนูอ่อน ไทย-สังคม :-X
เลยแบบว่า ไม่อยากอ่านมันมากมาย
เลยอยากทราบว่า เรียนแค่ Turbo พอจะรอดมั้ย :'(
แล้วควรจะลงตอนเดือน ตุลา
หรือช่วงเปิดเทอม พ.ย. - ธ.ค.
หรือช่วง ม.ค. - ก.พ. (แบบเหลืออีก อาทิตย์สอบ อะไรแบบนี้)
แบบไหนดีอ่ะคะ :P

ฮือ
เอาเป็นว่า...
ได้โปรด... :'(

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
สำหรับอาจารย์อุ๊นั้นพี่แนะนำว่าน้องคงไม่ต้องไปเรียนแล้วแหละ เรียนเอ็นท์จบมาได้ทั้งๆ ที่เคยเรียนคอร์สย่อยมา นับว่าน้องมีความอดทนสูงมากกก 555+
โจทย์เอ็นทรานซ์ก็มีอยู่แค่ในหนังสือของอาจารย์อุ๊นั่นแหละเนอะ ทำหมดก็ยอดมนุษย์แล้ว
ส่วนภาษาไทยนั้นพี่ไม่มีคำแนะนำนะ เพราะพี่เคยเรียน Turbo ก็จริงแต่เรียนไม่จบคอร์สอ่ะ แบบว่าพี่ไม่ชอบ
เลยบอกไม่ได้ว่ามันดีหรือไม่ดี เหอๆ
แต่ถ้าถามพี่ ที่เรียนไทยน่ะไม่รู้หรอกว่าอะไรดี แต่ที่เรียนสังคมของพี่คือครูป๊อปเท่านั้นนน
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
น้องได้ถามพวกพี่ๆ มา 2 คำถาม (ใช่ม่ะ?)

คำถามแรกนะ..เคมี ลงตะลุยโจทย์ดีรึเปล่า?

คือว่า...อาจารย์อุ๊ก็จะจับเวลาให้น้องทำโจทย์ภายในเวลาที่กำหนด

พอหมดเวลาก็คือ หมด ให้หยุด

เสร็จแล้วอาจารย์ก็จะเฉลย

พี่พูดถึงประโยชน์ก่อนก็ละกานนะ

การลงคอร์สนี้ มันได้บรรยากาศห้องสอบมากๆ แบบว่า มีจับเวลา เป็นโจทย์ที่อาจารย์ทำให้ยากขึ้นบ้าง และที่สำคัญมีความกดดันจากคนข้างๆ

เพราะพอๆ ทำไป ก็จะหันไปมองคนข้างๆ ว่า..."เห้ย...ทำได้เท่าไหร่แล้ววะ???"

ส่วนข้อเสียก็คือ..มันเสียเวลาหวะ...ประเด็นมีแค่นี้

ถ้าน้องสามารถจับเวลาทำโจทย์เองที่บ้าน (เอาเวลามาเป็นตัวกดดัน) ก็ไม่จำเป็นต้องลงเรียนคอร์สนี้ก็ได้ครับ

น้องอาจจะไปยืมหนังสือเพื่อนมา x-rox ก็ได้ แล้วเอาโจทย์มานั่งทำ

คำถามข้อที่ 2 .. เกี่ยวกับคอร์ส turbo ของ อ.ปิง

ถ้าน้องไม่อยากอ่านมาก และไม่รู้ว่าจะอ่านตรงไหน

ก็เลือกลงๆ ไปซักคอร์สนึงเถอะครับ

ไทย - สังคมก็ต้องทำโจทย์เยอะๆ เพราะประสบการณ์ส่วนนึง พี่คิดว่ามันได้มาจากการทำโจทย์นะ

ถ้าน้องลงคอร์สสุดท้าย น้องก็ต้องตั้งใจเรียนในห้องให้เข้าใจ และ "จำได้" เลย เพราะน้องจะไม่มีเวลามานั่งทบทวนมันได้

ยิ่งตอนนั้นน้องก็ต้องแบ่งเวลาไปให้กับวิชาอื่นๆ ด้วย

แต่...ด้วยความที่ว่ามันเพิ่งเรียนมา แล้วใช้สอบเลย ความรู้มันก็ยังอยู่เยอะอยู่

สรุป ข้อดี ข้อเสียของแต่ละคอร์สมีแตกต่างกัน น้องไปตัดสินใจเลือกเอาละกานนะครับ

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
สำหรับอาจารย์อุ๊นั้นพี่แนะนำว่าน้องคงไม่ต้องไปเรียนแล้วแหละ เรียนเอ็นท์จบมาได้ทั้งๆ ที่เคยเรียนคอร์สย่อยมา นับว่าน้องมีความอดทนสูงมากกก 555+
โจทย์เอ็นทรานซ์ก็มีอยู่แค่ในหนังสือของอาจารย์อุ๊นั่นแหละเนอะ ทำหมดก็ยอดมนุษย์แล้ว
ส่วนภาษาไทยนั้นพี่ไม่มีคำแนะนำนะ เพราะพี่เคยเรียน Turbo ก็จริงแต่เรียนไม่จบคอร์สอ่ะ แบบว่าพี่ไม่ชอบ
เลยบอกไม่ได้ว่ามันดีหรือไม่ดี เหอๆ
แต่ถ้าถามพี่ ที่เรียนไทยน่ะไม่รู้หรอกว่าอะไรดี แต่ที่เรียนสังคมของพี่คือครูป๊อปเท่านั้นนน

เออ..สนับสนุน อ.Pop มั๊กๆ

ปล. อาจารย์อุ๊ พี่ก็โดดไปซะเยอะ อ่ะนะ เพราะเรียนๆ ไป มันรู้สึกว่า.."เสียเวลาหวะ" แต่จากที่เข้าไปเรียนๆ ก็พอจะบอกประโยชน์ได้บ้าง

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ลองอ่านอันนี้ดู คำถามเหมือนกันเด๊ะ มีพี่ตอบในนี้แล้วเยอะแยะมากมาย  ::)

http://forum.docchula.com/index.php/topic,3643.0.html

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ของอ.อุ๊น้องเรียนซะครบเซ็ทขนาดนั้นแล้วไม่ต้องไปลงตะลุยโจทย์หรอกครับ
นั่งทำโจทย์เองที่บ้านก็ได้

ส่วนไทยกะสังคมนี่ไม่รู้แฮะ  โง่เหมือนกัน  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

ของ อ.อุ๊ ถ้าถามพี่จริง ๆ
ตะลุยก็ไม่ต้องเรียนหรอกค่ะ เอาโจทย์คอร์สเอนท์มาทำก็เยอะแยะมากมายก่ายกองแล้ว พี่เพิ่งระลึกได้ว่า ตอนเรียนเราทำมันนับพันข้อเชียวหรือก็ตอนเอามาทำพร้อมๆกันเนี่ยหล่ะ  :'(

ดาว้องก์พี่ลงอินเทนซีพอ่ะ ภาษาไทยก็ มินิไทยบุค  ;D แต่แอบได้ยินว่าเทอร์โบตรงข้อสอบมากกว่า อันนี้ก็ไม่ยู้เหมือนกัน แต่จะหาที่ที่เฉลยสังคมได้ถูกยากมากเลย บางที 3 เล่ม 3 คำตอบก็มี

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

หนูอยากเป็นหมอ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ
ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ :-*