Docchula Community

ขอกำลังใจจากพี่หมอทั้งหลายค่ะ

จั่นเจา

พี่ขา ให้กำลังใจหนูด้วย
หนูอ่านมาทั้งวันจนตอนนี้ยังไม่ได้นอนเลย
หนูอยากเป็นหมอมากเลยค่ะ
ทั้งๆที่บางทียังแก้โจทย์เลขม.3 บางข้อไม่ได้เลย
แต่หนูก็พยายามทำให้เต็มที่ค่ะ  :'(

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus
นอนเป็นสิ่งสำคัญนะครับน้อง     

ถ้าใจไหว แต่ร่างกายไม่ไหว ก็ไม่ดีนะ

ต้ิองพักผ่อนๆ เยอะ     

,,

นอนเต็มอิ่ม ท้องอิ่ม แล้วค่อยมาฟัดกับโจทย์ต่อ

โจทย์ไหนที่ทำไม่ได้ได้ก็คิดซะว่าเราทำไม่ได้ตอนนี้เท่านั้น แล้วก็รีบทำความเข้าใจจะได้ไปพิชิตมันได้ในห้องสอบจะ

สู้ๆนะจ๊ะน้อง พี่เป็นกำลังใจให้  8) 8) 8)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
การอดหลับอดนอนอาจจะทำให้น้องอ่านได้ไม่มีประสิทธิภาพเท่าที่ควรนะน้อง
พักผ่อนให้พอก่อนแล้ว่อยมาอ่่านดีกว่าน้า  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ตอนอยู่ ม.ปลาย พี่ก็ทำโจทย์เลข ม.3 ไม่ได้เหมือนกันครับน้อง  :P

พักผ่อนบ้างนะครับ อย่าหักโหมจนเสียสุขภาพ
ขอให้พยายามต่อไปนะครับ แล้วมาเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว docchula นะครับ  :)

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
พยายามเดินทางสายกลางนะน้อง
ไม่นอนเลยไม่ดีแน่ๆ
แต่ถ้านอนทั้งวัน ก็ เอ่อ...
สู้ครับน้อง พี่ดีใจที่น้องมีความพยายามมากนะ
แล้วเจอกันครับ ตอนรับน้อง โฮะๆๆๆ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Topo

• 2276
  • 54
ใจเย็นๆ อย่าหักโหมนะครับ

อ่านเท่าที่ไหว ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น

เพื่อนพี่หลายคน เข้าหมอมาด้วยคะแนนไทย สังคมครับ :P
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

สู้ๆ ละกันนะครับ  อย่าเครียดมากเกินไป มันไม่ดีต่อร่างกาย

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
สู้ ๆ นะครับ พยายามให้เต็มที่ อย่าหักโหมมากล่ะ ^^"

จั่นเจา

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ วันนี้หนูจะนอนให้เร็วกว่านะคะ  8)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ วันนี้หนูจะนอนให้เร็วกว่านะคะ  8)
เวลาโพสต์....... ตี 2
นี่นอนเร็วแล้วชิมิ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
อ่ะ

เอากำลังใจไป!!!

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
อ่ะ..สู้เค้าครับน้อง

เป็นกำลังใจให้ละกานนะครับ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
เวลาโพสต์....... ตี 2
นี่นอนเร็วแล้วชิมิ  :P
ตี 2 มันเพิ่งเริ่มวันนี้มา 2 ชั่วโมงเองน้า  ::)

น้องเค้าหมายถึงว่าคืนนี้จะนอนเร็วต่างหาก

เสนอความเห็น

สอบแพทย์ปี  53  กสพท.จัดสอบเอง  เห็นว่า  วิชาสามัญ 70%  ( คล้าย A-net เดิม  คือ  รวมวิทย์  3  แขนงเข้าด้วยกัน  ให้เวลา  3  ชั่วโมง )  วิชาเฉพาะ 30%  ผมอยากเสนอผู้ใหญ่ลองมาพิจารณาแบบนี้ดูบ้าง
วิชาความถนัดแพทย์  200  คะแนน  ,  ภาษาอังกฤษ  100  คะแนน  ,  ภาษาไทย+สังคม  100  คะแนน  ----  สอบประมาณ  ตุลา / พฤศจิกา  เก็บไปก่อนครึ่งนึง  400  คะแนน  วิชาละ  2.30-3  ชั่วโมง
เคมี  100  คะแนน  ,  ชีววิทยา  100  คะแนน  ,  ฟิสิกส์  100  คะแนน  ,  คณิตศาสตร์  100  คะแนน  ------  สอบประมาณ  มกราคม/กุมภาพันธ์  วิชาละ  40-50  ข้อ (คำนวณ)  และ  75-100  ข้อ  (บรรยาย หรือ บรรยาย+คำนวณ)  เก็บอีก  400  คะแนน  รวมเป็น  800  คะแนน  
ข้อดี  
1. เด็กจะได้ไม่ load วิชาสามัญมากไป  โดยแบ่งสอบไปครึ่งนึงก่อน (เพราะยังๆงก็สอบวิชาเฉพาะก่อนอยู่ดี)  
2. ข้อสอบไม่ต้องยากระดับเทพ  แต่ให้ระดับมีความหลากหลายที่จะคัดคนมีความรู้ออกจากคนที่ต้องเดาคำตอบมากเกินไป  เพราะมีข้อกำหนดเวลาที่น้อย  (3วิขา เคมี+ชีวะ+ฟิสิกส์)
3. เด็กที่เรียนสายวิทย์  การได้ทำข้อสอบที่แยก  Paper ของวิทย์  จะคุ้มค่ากับระยะเวลาและหน่วยกิตที่เรียนมาใน ม.ปลาย
4. ไม่ทราบว่าพี่ๆมี  data ที่บ่องบอกหรือไม่ว่า  คนที่ทำคะแนนวิชาความถนัดได้ดี  จะเป็นแพทย์ที่ดีในอนาคต  ( เป็นไปตามกราฟ regressionป่ะ  หรือมีค่าความเชื่อมั่น  p  เท่าไหร่อ่ะ )
....  อยากสะท้อนความเห็นดูนะครับ  ไม่ทราบส่งข้อคิดเห็นให้ผู้ใหญ่ได้ที่ไหน  mail. ของ กสพท.ก็ส่งไม่ได้
ขอบคุณครับ

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
เอ่อ

พี่ว่าสอบไทย สังคม อังกฤษ ไปเดือนมีนาคมแบบเดิมดีกว่านะครับ
เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าตอนม. 6 เทอม 2 ไม่มีใครเข้าเรียนวิชานี้กันเพราะ "ผมสอบมาแล้ว"

ส่วนเรื่องความถนัดนั้น

มันเพิ่งมีน่ะครับ

คงยังใช้แยกความเป็นหมอที่ดีอะไรนั่นไม่ได้หรอกนะครับในตอนนี้

ยังไงก็

นี่เป็นแค่ความคิดเห็นนึงเท่านั้นนะครับ

My Shadows are The Only Things Besides Me.