Docchula Community

ปรึกษาครับ ความแตกต่างของโรงเรียน....

Bravery

ก็ตอนนี้ผมกำลังขึ้นม.ปลายครับ ทีนี้กำลังเกรงอยู่ว่าจะสอบเตรียมติดไหม - -
แต่ม.ต้นนี่ผมไม่ได้เรียนพิเศษอะไรกับเขาเลยไม่ติดก็ไม่แปลก ว่าจะเรียนหนักม.ปลาย

แต่เวลาสอบนี่คะแนนก็สูสีกับเพื่อนๆอาฮะ อ่านเองเยอะพอสมควร

ทีนี้ม.ปลาย ถ้าผมอยุ่บดินทร1ต่ออ่ะ แล้วไปเรียนพิเศษตั้งใจอ่านหนังสือทบทวนบทเรียน (แต่่ไม่อ่านหนักเป็นบ้าเป็นหลัง มีเล่นเกมบ้าง ดูการืตูนบ้าง แต่ก็ไม่ทิ้งหนังสือ) ผมมีสิทธิจะเป็นหมอเหมือนพวกเตรียมรึเปล่าครับ

เห็นสถิติแล้วหน้าซีดไงไม่รู้ มาจากเตรียมกันเพียบเลย T_T

การสอนของเตรียมมันต่างจากโรงเรียนทั่วไปไงอ่ะครับ อยากรุ้มากมาย

Bravery

ก็ปัญหาที่หนักใจก็ปัญหานีแ่หละ ไม่อยุ่เตรียมแล้วต้องพยายามขึ้นกี่เท่าเนี่ย - -

พี่ๆคนไหนมาจากเตรียมก็ลองนึกภาพหน่อยคับ T_T ถ้าพี่ไม่อยู่เตรียมแล้วเรียนต่อที่ร.ร.เก่า แต่การอ่านหนังสือ การเรียนพิเศษพี่ยังเหมือนเดิม พี่จะติดอ่ะป่าว

พี่ๆคนไหนไม่ได้มาจากเตรียมแนะนำทีครับ เตรียมตัวกันไงมั่ง ช่วงม.ปลาย ^ ^

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ก็ตอนนี้ผมกำลังขึ้นม.ปลายครับ ทีนี้กำลังเกรงอยู่ว่าจะสอบเตรียมติดไหม - -
แต่ม.ต้นนี่ผมไม่ได้เรียนพิเศษอะไรกับเขาเลยไม่ติดก็ไม่แปลก ว่าจะเรียนหนักม.ปลาย

แต่เวลาสอบนี่คะแนนก็สูสีกับเพื่อนๆอาฮะ อ่านเองเยอะพอสมควร

ทีนี้ม.ปลาย ถ้าผมอยุ่บดินทร1ต่ออ่ะ แล้วไปเรียนพิเศษตั้งใจอ่านหนังสือทบทวนบทเรียน
(แต่่ไม่อ่านหนักเป็นบ้าเป็นหลัง มีเล่นเกมบ้าง ดูการืตูนบ้าง แต่ก็ไม่ทิ้งหนังสือ)

น้องครับ เด็กเตรียม เด็กบดินทร เด็กที่ไหน ก็มีกิน นอน เล่น อ่านหนังสือ บ้าบอ พอกันแหละครับ
แต่พอใกล้สอบ น้องต้องทำตัวเองให้พร้อมสอบ จะโดยอ่านเอง หรือเรียนพิเศษ หรืออะไรก็ตามที

ผมมีสิทธิจะเป็นหมอเหมือนพวกเตรียมรึเปล่าครับ
เห็นสถิติแล้วหน้าซีดไงไม่รู้ มาจากเตรียมกันเพียบเลย T_T

พี่ว่าไม่เกี่ยวครับน้อง จริงอยู่ว่าในคณะอาจจะมีเด็กเตรียมเยอะ
แต่ก็มีเยอะที่ไม่ใช่เด็กเตรียม น้องก็สามารถเป็นหนึ่งในคนเหล่านั้นได้ครับ

การสอนของเตรียมมันต่างจากโรงเรียนทั่วไปไงอ่ะครับ อยากรุ้มากมาย

การสอนในโรงเรียนเตรียม พี่คิดว่าอาจารย์ทุกคนตั้งใจสอนเต็ม 100 เหมือนกัน
แต่สุดท้ายการสอน, ความสามารถในการอธิบาย, การ match ระหว่างนักเรียนกับอาจารย์ ฯลฯ
ก็ทำให้ไม่ใช่ทุกคนเก็บได้เต็ม 100 จากในห้อง หรือที่โรงเรียนหรอกครับ
ต้องอาศัยอ่านเพิ่มเอา หรือเรียนพิเศษอยู่ดี จนบางครั้งพี่แอบคิดว่า
"เรียนพิเศษไม่ทำให้เท่าเทียม แต่ช่วยลดช่องว่างได้บ้างในครั้งคราว"

ส่วนความกังวลอื่นๆ ว่าไม่ได้อยู่เตรียมแล้วจะสอบแพทย์ จุฬาฯ ไม่ได้ อย่าไปคิดเลยครับน้อง
เรียนที่ไหน ถ้าเรามีความพร้อม ก็สอบได้ทุกสนามแหละครับ  :)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ช่ายแล้ววว

Offline Topo

• 2276
  • 54
แล้วก่อนที่จะมาเป็นเด็กเตรียม เค้ามาจากโรงเรียนอะไรกันล่ะครับ

ก็มาจากโรงเรียนพวกน้องๆน่ะแหละ จริงมั้ย ::)

I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
พี่ว่ามันต่างก็ตรงที่ข้อสอบเตรียมยากกว่า + แข่งขันกันสูงมั้งคะ
แต่พี่ว่าถ้าน้องตั้งใจทบทวน ลองทำข้อสอบเก่าแล้วได้คะแนนเยอะๆ แบบน่าพอใจ น้องก็มีสิทธิ็สอบติดเหมือนกันล่ะค่ะ

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
เด็กเตรียมฯ ก็เป็นคนครับน้อง =))

เหาะไม่ได้ ,,

สู้ ๆ นะ ,,
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
น้องครับ บดินทร์เฉยๆ ไม่ใช่ บ.ด.1  :P

พี่รุ่น 33 ครับ  :)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
โดยส่วนตัว คิดว่าที่เตรียมน่าจะมีบรรยากาศการแข่งขันมากกว่าโรงเรียนอื่นหน่อยนะ
มีแต่คนเก่งๆเข้าไป อ.เก่งๆออกข้อสอบยากๆมา น้องคงต้องตื่นตัวนิดนึง

พี่ไม่ได้มาจากเตรียมหรอกนะ แต่แค่อยากจะบอกว่า มันอาจจะขึ้นอยู่กับโรงเรียนด้วยก็จริง
แต่หลักๆมันขึ้นกับตัวน้องเองแหละ ว่าจะพยายามดิ้นรนใฝ่เรียนแค่ไหน เพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่น้องหวังไว้

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline :: Arm ::

• 741
  • 56
มันอยู่ที่ตัวน้องเองครับ

น้องเก่งได้ด้วยการกระทำของน้องเอง ไม่สำคัญว่าน้องเรียนที่ไหนหรอก

พี่เอาใจช่วยนะครับ  :)

Offline AeRiS~*

• *
  • 83
  • 12
...น้อง พี่เป็นคนนึงเลยที่ไม่ได้อยู่เตรียมฯ แล้วสอบติดที่นี่

ถ้าให้พูดง่าย ๆ คือ รร.พี่อยู่บ้านนอก น่ะน้อง(จ.สงขลา)  รร.พี่ไม่ได้อยู่ในกรุงเทพฯด้วยซ้ำไป

แต่มันเป็นความฝันของพี่เลย ที่จะได้มาเรียนต่อที่นี่

ถามว่าพี่ต้องทำอะไรบ้าง...กว่าจะมาอยู่ที่นี่ได้

ก็ต้องทำเยอะนะ กว่าจะได้มา

พี่ไม่เคยคิดว่า ตัวเองจะไม่ได้มาอยู่ที่นี่

พี่ทุ่มเทเต็มที่เพื่อความฝันของตัวเอง

นี่คือสิ่งที่พี่อยากจะบอกน้องค่ะ...

มันไม่ได้อยู่ที่รร.หรอกค่ะน้อง  มันขึ้นอยู่กับตัวน้องเองแท้ ๆ เลย

ว่าน้องอยากจะทำให้ความฝันตัวเองเป็นจริง

หรือฝันแล้วปล่อยมันทิ้งไว้อย่างนั้น

แต่พี่ก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตม.ปลายมันสูญเปล่านะน้อง พี่ทำกิจกรรม มีเพื่อนเหมือนเด็กม.ปลายทั่วไป

สิ่งสำคัญคือ การแบ่งเวลาค่ะน้อง

น้องต้องรู้ว่าจะให้ความสำคัญอะไรมากกว่าอะไร แล้วน้องจะประสบความสำเร็จ

สุ้ๆ นะน้อง

พี่เป็นกำลังใจให้เต็มที่

ปล. เพื่อเป็นการยืนยัน ขอบอกว่า พี่เป็นคนนึงที่สอบเตรียมฯติด แล้วไม่ได้มาเรียนค่ะ !!!

zza

น้องครับ บดินทร์เฉยๆ ไม่ใช่ บ.ด.1  :P

พี่รุ่น 33 ครับ  :)

บดินทร ไม่มี การันต์ นะครับ

Offline gnaykon

• *
  • 47
  • 0
เด็กเตรียม
ถูกเพื่อนกดดัน ทำให้อ่านหนังสือมากขึ้นฃ

คือพี่กลับไปดูเพื่อนโรงเรียนเก่า(ที่ใกล้เคียง)แล้วดูเพื่อน ๆแต่ละคน
ถ้าพี่อยู่ตรงนั้นพี่ก็จะไม่มีแรงขับดันให้อ่านหนังสือมากเท่าอยู่ท่ามกลางเพื่อน ๆเตรียม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับความสันหลังยาวของแต่ละคนด้วย-_-"

คือถ้าน้องอยู่ในสังคมที่เพื่อนไม่ซิเรียสกับการอ่านหนังสือมาก แต่น้องยังคงอ่านหนังสืออย่างหนักหน่วง
อยู่โรงเรียนไหนก็ไม่มีความแตกต่าง^-^

Bravery

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย

ก็อย่างที่พี่ๆพูดแหละ ผมก็ชอบอ่านหนังสือเองอยุ่แล้ว ยิ่งเรปบนที่บอกว่า ถึงอยุ่ในสังคมที่ไม่แข่งขันแต่ถ้าหมั่นอ่านหนังสือก็ไม่ต่างกับเตรียม ประโยคนี้ประทับใจมากเลย  :'(  ผมจะพยายามครับ  8)

ปล. แล้วถ้าเกลียดเลขขั้นรุนแรงนี่มีผลป่ะครับ พอขึ้นปี1 ไปมันต้องใช้อีกป่ะครับ

ถ้าพวกวิืทย์คำนวนนี่โอเค ยิ่งชีวะนี่ชอบสุดๆเลย แต่พวกเลขๆทั้งหลายนี่ผมเกลียดมันมากๆเลย T_T พอเจอโจทย์ยาวๆแล้วขี้เกียจคิด

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ปี1แพทย์จุฬาไม่มีเรียนเลขจ้า
แต่รู้สึกจะมีเลขตอนปี 3 นะ  :-X

สู้ตายนะน้อง

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>