Docchula Community

ชีววิทยา อ่านเองสำนักไหนดีครับ?

ไร้นาม

แล้ว Madical physiology ของ Guyton and Hall 11 Edition ละครับ

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
แล้ว Madical physiology ของ Guyton and Hall 11 Edition ละครับ

ยังไม่ต้องอ่าน text ก็ได้มั้งครับ
แต่ถ้าชอบมันก็คงดีแหละครับ เป็นพื้นฐานที่ดีในการเรียนมหาวิทยาลัย

พี่แนะนำของอาจารย์สมานนะครับ
เพราะเล่มของ พ.ศ.พัฒนาบางข้อเฉลยผิด และหลายบททีเดียวที่เป็นเเบบนี้

Offline pipe64

• 3481
  • 604
แล้ว Medical physiology ของ Guyton and Hall 11 Edition ละครับ

ม.ปลาย ไม่น่าต้องใช้เล่มนี้นะครับ
เนื้อหาระดับมหาวิทยาลัยเลยนะนั่น

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ปี 2 ยังไม่คิดอ่านเลยน่อเล่มนี้อ่ะ - -"  :P

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ของอาจารย์นิพนธ์
ใช่สรุปรวม ม.4 5 6

ราคา70 บาท มั๊ย
แนะนำด้วยคน

แต่เนื้อหามันไม่อัพเดตนะ อ่านแล้วดูด้วยว่ามันถูกป่าวนะ

ส่วนข้อสอบเก่า เฉลยvariationมาก ไม่มีเล่มไหนถูก100%
พี่ว่ามั่วพอกันอ่ะ ถูกบ้างผิดบ้างปนๆกันไป
ก็ดูเหตุผลเอาล่ะกันนะ

f(x)

พี่คิดว่าหนังสือของ Netter/ Yokoshi/ Moore มันต่างกันอย่างไรบ้างง่ะ และวเล่มไหนดีสุดง่ะ :'(

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
พี่อ่านชีทพี่เตนท์อ่ะค่ะ

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
เขาพิมพ์ขายเป็นเล่มแล้ว

จะซีร๊อกกันทำไม

เป็นเล่มดีกว่ามั้ย

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=tentaroro

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
เอ่อะ ก็อ่านของพี่เต็นท์
กับ สสวท. อ่ะดิ = =

Offline 125 66

• 3244
  • 64
พี่คิดว่าหนังสือของ Netter/ Yokoshi/ Moore มันต่างกันอย่างไรบ้างง่ะ และวเล่มไหนดีสุดง่ะ :'(

ประการแรกคือน้องต้องสอบเข้าคณะแพทย์ให้ได้ก่อนครับ
แล้วติดคณะแพทย์ที่ไหน ก็อาจจะไปเลือกใช้ตำราตามความนิยมของคณะนั้นก็ได้ จะได้คุยกันสบาย
แต่ที่จุฬาฯ แม้จะใช้ netter มาก แต่ก็มีคนใช้ ตำราอื่นๆประปรายนะ
ผลการเรียนไม่ขึ้นกับตำราที่เลือกใช้ทั้งหมดหรอก

Offline Ai

• 453
  • 7

นี่จะอ่านสอบเอนท์ หรือจะอ่านสอบปี 2 เนี่ย งง  :-X

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ไม่รู้ว่าน้องถามจริงๆหรือตั้งใจจะไซโคเพื่อนๆนะเนี่ย  :P
Text พวกนี้ไม่มีความจำเป็นที่น้องจะต้องหามาอ่านในการสอบเข้านะครับ

อย่าง Guyton ก็กว่าจะใช้จริงๆก็ปี 3 เลยล่ะมั้ง

ส่วนพวกหนังสือ Anatomy นี่แล้วแต่มหาวิทยาลัยว่านิยมอันไหน
(อันอื่นที่ไม่นิยมไม่ไ้ด้แปลว่าใช้ไ่ม่ได้นะ หมายถึงว่าอาจารย์นิยมใช้ reference จากไหน หรือนิสิตแพทย์นิยมซื้อเล่มไหนเฉยๆ)
อย่างเช่น ที่จุฬานิยม Netter ที่สุด
ที่พี่ได้ยินมาพวกทันตะมหิดลนิยม Yokoshi มากที่สุด (อันนี้จุฬาเรียก Rohen -*-) ไม่ค่อยแน่ใจนะ แต่ก็ยกตัวอย่างไว้ก่อน เหอๆ
ที่อื่นๆก็ต่างๆกันไป
ที่สำคัญคือ น้องห่วงเรื่องเนื้อหาที่ใช้สอบเข้าก่อน แล้วค่อยไปห่วงเรื่อง text ที่ใช้เรียนมหาวิทยาลัยดีกว่านะ  ::)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
คิดว่า ม.6 ไม่ควรอ่านนา หนังสือเกี่ยวกับกายวิภาคศาสตร์กว่าพี่จะอ่านก็ตอนผ่ากรอสปี 2  :P

Offline lttrs

• *
  • 42
  • 4
แนะนำหนังสือพี่เต๊นนะ อ่าน สสวท ประกอบด้วยก็ดี  :)

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
แนะนำหนังสือพี่เต๊นนะ อ่าน สสวท ประกอบด้วยก็ดี  :)

แบบนี้น่าจะดีนะครับ ^^"
ปล. อยู่ม.ปลายทำไมรู้จัก guyton, yokoshi, netter, moore แล้วอะ ขนาดพี่ฟังแล้วยังหดหู่เลย