Docchula Community

ม.6 ทำยังไงให้อ่านหนังสือทัน

เหอๆ

พี่พี่ คือหนูก็อ่านหนังสือแล้วอ่ะ แต่ตั้งไปเรียนพิเศษด้วย หนังสือเลย...เฮ้อ กลัวจะอ่านไม่ทัน :P เหลือเวลาอีก 7-8 เดือน :'( รู้สึกเวลาผ่านไปเร็วยังไงก็ไม่รู้ไง พี่พี่ช่วยแน่นำแนวการอ่านของพี่พี่ให้หนูหน่อย  :) ขอบพระคูณเป็นอย่างสูงเลย
ป.ล. ที่อ่านช้า เพราะพึ่งรู้ว่าอยากเข้าแพทย์จุฬา เหอๆ ;D ;D

Offline ~.::Feliona::.~

• *
  • 1486
  • 6
  • Love & True friends
พี่เองเริ่มอ่านแบบจริงๆจังๆช้ากว่าน้องอีกนะ

แต่พี่ประมาณว่าตอนที่เรียนพิเศษคอร์สEnt' พี่ก็จะทวนไปด้วย+ทำโจทย์ไปด้วยตลอดอ่ะ

ทำทีละน้อย ไม่ได้ทำเยอะมากอ่ะ แต่ทำสม่ำเสมอ ทำไปเรื่อยๆ

มานั่งอ่านจริงจัง ทบทวนอีกทีก็เทอม2เข้าไปแล้วอ่ะ

เพราะงั้นพี่ว่าน้องยังไม่สายไปหรอก

อ่านไปเรื่อยๆนะ เน้นคุณภาพไม่เน้นปริมาณ สู้ๆจ้า ::)
บนเส้นทางของความรัก...
มันมักจะมาพร้อมกับความเจ็บปวดเสมอ
เพียงแค่ล้มแล้วอย่ามัวแต่ทดท้อ
ถึงจะเจ็บบ้าง...
แต่ก็ต้องลุกขึ้นมาใหม่แล้วเดินไปข้างหน้า
บางทีอาจมีอะไรดีๆ รออยู่ข้างหน้าก็เป็นได้

เหอๆ

;Dขอบคุณพี่มากน่ะค่ะ ขอให้คนตอบได้เอ คือว่า เหมือนหนูจะไม่แน่นทั้งปริมาณและคุณภาพเลยอ่ะ  ;D ;D แต่ก็ทำด้วยกำลังใจที่พี่พี่มีให้ สู้ๆๆๆ ฝากถึงทุกคนที่อย่างเป็นหมอเน้อ สู้ต่อไป  8)

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
พี่เริ่มอ่านเพื่อสอบหมอช้ากว่าคนอื่นครับ เพิ่งมาอ่านจริงๆจังๆตอนมอหกเทอมแรก
วิธีการอ่านของพี่ไม่มีไรมากครับ ก็อ่านไปเรื่อยๆตลอดเวลาที่ว่างเลยแหละครับ ตอนอยู่โรงเรียนเวลาไหนครูไม่สอนก็ํอ่านหนังสือหรือคาบไหนไม่อยากเรียนก็โดดเรียนไปอ่านหนังสือได้นะแต่ไม่แนะนำ(แค่ชี้โพรงให้กระรอก) กลับบ้านก็ไม่ต้องดูทีวีหรือเล่นคอมครับ อ่านไปเรื่อยๆเครียดมากๆเมื่อไหร่ก็ดูทีวีเล่นคอมซักหนึ่งชั่วโมงแล้วก็ปิดซะ กลับมาอ่านหนังสือใหม่ ถ้าอ่านไปแล้วง่วงแต่ไม่อยากหลับก็นั่งหลับไปบนโต๊ะเลยครับซัก20-30นาทีก็น่าจะฟื้น ทำอย่างงี้ได้ไม่มีอ่านไม่ทันหรอกครับ ที่สำคัญที่สุดก็คือน้องต้องมีระเบียบวินัยกับตนเองครับ พอวางแผนการอ่านหนังสือไว้แล้วแบบไหนต้องทำให้ได้แบบนั้น ::) เพราะไม่งั้นมันจะพอกมาเรื่อยๆจนอ่านไม่ทัน