Docchula Community

สอบถามเรื่องทั่วไปของแพทย์ ODOD ครับ :)

ODOD

ก่อนอื่นก็ขอสวัสดีครับ พี่ๆนิสิต จริงๆแล้วผมสมัคร ODOD ของ มช. ครับ
แต่บอร์ดสโมสรนักศึกษาแพทย์ของ มช. ดูเหมือนไม่มีคนเล่นเลย  ผมเลยมาขอรบกวนพี่ๆจุฬา อ่ะครับ

ที่ผมสงสัยก็คือ
1.ถ้าจบมาแล้วต้องทำงานใช้ทุน 12 ปี  ในที่นี่หมายถึง รับราชการ 12 ปีที่โรงพยาบาลต้นสังกักตลอด 12 ปีเลย หรือมีโอกาสที่จะโยกย้าย
2.ระหว่างใช้ทุน 12 ปี สามารถเปิดคลินิกได้หรือไม่
3.เรียนต่อเฉพาะทาง(ปริญญาโท) จะเรียนได้ก็ต่อเมื่อหลังใช้ทุนเสร็จใช่ไหมครับ
4.แพทย์ ODOD ไม่มีสิทธิ์ได้เป็นอาจารย์หมอ เขาพูดกันแบบนี้น่ะครับ
5.สิทธิ์อื่นๆที่กสพท.ได้แต่ ODOD ไม่ได้ (ข้อได้เปรียบเสียเปรียบ) มีอะไรบ้างครับ

-----------------------------------------
อนึ่ง ผมสมัครไปแล้วครับ ต้องคัดเลือกสัปดาห์หน้า สัมภาษณ์ด้วย พี่ๆพอจะแนะแนวทางผมได้บ้างไหมครับ
ผมไม่ค่อยมีเกียรติบัตรเลย(เขาคิด%) กลัวจะไม่ผ่านจัง  :-[
แต่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ก็สอบโควต้าเอา(จะพยายามครับ) ผมเข้ามาดูบอร์ดนี้ทุกวันเลยครับ  :)  เสียดาย มช. ไม่เล่นกันเท่าไหร่(แทบจะไม่เลยละ)
ถ้าผมไม่ได้เป็นหมอ ผมก็จะเรียนคณะวิทย์ ผมชอบวิทย์มากๆ(ยกเว้นฟิสิกส์อ่อนแอมาก) แต่หมอก็ใช้วิทย์เหมือนกันนี่เนาะ

พล่ามมาซะเยอะเลย  ;D  ฝากคำถามให้พี่ๆพิจารณาด้วยนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ :)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ตอบได้แค่บางข้ออ่ะ ข้อที่ไม่รู้ หรือไม่ชัวร์ จะไม่ตอบละกันนะ

3.เรียนต่อเฉพาะทาง(ปริญญาโท) จะเรียนได้ก็ต่อเมื่อหลังใช้ทุนเสร็จใช่ไหมครับ

ถ้าระบบ กสพท. ส่วนใหญ่จะเรียนต่อได้ เมื่อใช้ทุนเสร็จ ยกเว้นบางสาขา
สำหรับ ODOD ส่วนใหญ่จะเรียนต่อได้ เมื่อใช้ทุนไปประมาณหนึ่ง (ไม่แน่ใจว่ากี่ีปี พอดีหาประกาศไม่เจอ แต่เคยเห็นแว๊บๆ) และเมื่อเรียนเสร็จก็กลับมาใช้ทุนต่อจนครบ 14 ปี

4.แพทย์ ODOD ไม่มีสิทธิ์ได้เป็นอาจารย์หมอ เขาพูดกันแบบนี้น่ะครับ

อันนี้ไม่รู้แฮะ แต่ปกติจะเป็นอาจารย์ในโรงเรียนแพทย์นี่ เค้าก็คัดจริงอะไรจริง
พี่ว่ายากเท่ากันทุกแบบเลยอ่ะ (กสพท. ODOD)

5.สิทธิ์อื่นๆที่กสพท.ได้แต่ ODOD ไม่ได้ (ข้อได้เปรียบเสียเปรียบ) มีอะไรบ้างครับ
กสพท. จะมีทางเลือกในการใช้ทุนเยอะกว่าทั้ง CPIRD และ ODOD ซึ่งบางคนก็อยากไปโบยบินในโลกกว้าง
อยากไปไกลๆ อยากไปกันดาร อยากไปซักครั้งในชีวิต, ขณะเดียวกัน กสพท. บางคนก็อาจจะไม่อยากไปไกลๆ
และขณะเดียวกัน CPIRD ODOD ก็จะได้ใช้ทุนในพื้นที่รอบๆ ร.พ.ศูนย์แพทย์ ที่ตัวเองเรียนตอนปี 4-6 นะ

อนึ่ง ผมสมัครไปแล้วครับ ต้องคัดเลือกสัปดาห์หน้า สัมภาษณ์ด้วย พี่ๆพอจะแนะแนวทางผมได้บ้างไหมครับ
ผมไม่ค่อยมีเกียรติบัตรเลย(เขาคิด%) กลัวจะไม่ผ่านจัง

พี่ไม่รู้ว่าเกณฑ์การให้คะแนนสัมภาษณ์เป็นอย่างไร บางที่มีคะแนนด้วย บางที่เอาแค่น้องอย่าหลุดโลกมาก
ก็ just relax อ่ะน้อง เป็นตัวของตัวเอง อย่าตอบอะไรที่มันเว่อร์ปายละกัน อย่าตอบอะไรให้มันแปลกเกินไป

:)

สุกัญญา

เข้าค่ายวันไหนกับหรอค่ะ
แล้วต้องเตรียมอะไรบ้าง
พักที่ไหน
อย่างไรบ้างค่ะ :D :D

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก
ค่าย ??

คือความว่างเปล่า

ATP

สุพิทย์

หมอโอดอดรับทุนอย่างไร  เห็นให้จ่ายค่าโน่นค่านี่  ช่วยบอกหน่อยเถอะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เนื่องจากODODรุ่นแรกเป็นรุ่นที่เพิ่งจะจบ ดังนั้นจึงไม่สามารถตอบได้อย่างชัดเจนว่าสามารถไปขอไปเรียนต่อระหว่างการใช้ทุนหรือไม่เพราะยังไม่มีกรณีตัวอย่างค่ะ รอให้รุ่นที่จบออกไปทำงานก่อนจึงจะสามารถดูได้ว่าระเบียบต่างๆสามารถยืดหยุ่นได้แค่ไหน
เรื่องการเป็นอาจารย์แพทย์นี่ตอบไม่ได้จริงๆ เค้าคัดกันที่ความสามารถมากกว่าค่ะ การมาเป็นแพทย์ที่โรงพยาบาลศูนย์ เช่น รพ.ชลบุรี รพ.พระปกเกล้าจันทบุรีก็เป็นอาจารย์แพทย์เหมือนกันนะ

ข้อดีของODODก็อย่างเช่นสามารถรู้ได้ว่าตัวเองจะต้องไปใช้ทุนที่ไหน ไม่ต้องรอลุ้นจับสลาก

ส่วนเรื่องทุนก็จะได้ค่าเทอม ค่าหอ(เดือนละไม่เกิน3000บาท) และค่าใช้จ่ายรายเดือนเดือนละ5000บาทค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เข้าค่ายวันไหนกับหรอค่ะ
แล้วต้องเตรียมอะไรบ้าง
พักที่ไหน
อย่างไรบ้างค่ะ :D :D

หมายถึงค่ายโครงการหรือเปล่าคะ?? ต้องรอน้องๆที่ทำค่ายมาประกาศอีกทีนะ

ชโลธร เครือสังข์

ผมขอเรียนถามว่าจะต้องใช้เกรดเฉลี่ยรายสาระหรือแยกรายวิชาครับเช่นวิทย์ต้องแยกเป็นฟิสิกส์ เคมี ชีววะในการคิดเกรดหรือเปล่าครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
รอติดตามประกาศของปีนี้เลยดีกว่าครับ

Phet

ถ้าไม่ได้เอาสำเนาการโอนเงินธนาคารไปยื่นที่ค่ายจะโดนตัดสิทธิเข้าค่ายไหมคะ