Docchula Community

อยากเข้าแพทย์จุฬามากครับแต่กลัว....

APS

คือผมเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนโครงการเอเอฟเอส เพิ่งกลับมาจากประเทศอเมริกาอะครับ
ผมอยากเข้าแพทย์จุฬามานานแล้ว ก็อ่านหนังสือมาตลอดวันละนิด
มีวิชาที่ถนัดและเรียนได้ดีคือ ชีวะ เคมี อังกฤษ ไทย สังคม
แต่ฟิสิกส์กับ คณิตนั้นไม่ได้เรื่องเลย
ตอนนี้สมัคร กสพท เลือกแพทย์จุฬาฯ ไว้อันดับหนึ่งเพราะอยากเข้ามากๆๆๆๆๆ :-*

แต่ผมมีความกลัวอยู่อย่างหนึ่ง
คือกลัวว่าจะทำคณิตไม่ได้เกินสามสิบคะแนนอะครับ
ผมก็เลยอยากจะถามพวกพี่ๆว่า
1. 5 เดือนนี่จะอ่านฟิสิกส์ กับ คณิต ให้จบ และเข้าหัว+รู้เรื่อง ได้มั้ยครับ (รวมทั้งอ่านชีวะกับเคมีให้จบด้วย)
2. สมมุติได้คะแนนสอบสามัญคณิตไม่เกินห้าสิบแต่ทำวิชาอื่นได้ดีจะมีโอกาสได้เรียนหมอจุฬาฯบ้างไหมครับ 8)
3.เรียนพิเศษฟิสิกส์ไม่เคยรู้เรื่องเลยพี่ๆพอจะมีที่ไหนดีๆแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
5 เดือนนี่พี่ว่าเพียงพอสำหรับทุกอย่างครับ
ยกตัวอย่าง อย่างพี่เองไม่เคยเรียนพิเศษสังคมและภาษาไทยเลย และพี่ก็ไม่ถนัดสองวิชานี้ด้วย บวกกับว่าหลักสูตรที่พี่เรียนตอน ม.ปลายมันออกจะแปลก ๆ หน่อย
พี่ใช้เวลาประมาณเดือนครึ่งกับสองวิชานี้เลยครับ เนื้อหาสามปีสองวิชาในหนึ่งเดือนครึ่ง
ผลลัพธ์ออกมาก็น่าพอใจครับ
พี่ว่าอย่าไปคิดมากเลยครับ ส่วนเรื่องวิชาเลขจะได้เท่าไหร่นั้น ให้ลองอ่านจนจบเนื้อหา ม.6 แล้วก็ลองหยิบข้อสอบเก่ามาทำดูครับ
ส่วนมากคะแนนจริงออกมาก็ไล่เลี่ยกับที่ทำข้อสอบเก่าได้นะ อย่างพี่เอง +- ไม่เกิน 5 คะแนนอ่ะครับ (จับเวลาด้วยนะ)

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
ทำได้อยุ่แล้วถ้าตั้งใจ

ตอนพี่ พี่ได้อังกฤษกับสังคม ไม่ถึง 50 หวะ TT

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
สุ้ๆน้อง
5เดือนไหวอยุระ

ถ้าอ่านหนังสือเคียดๆก้อมาค่ายอยากเปนหมอสิ
เปิดรับสมัคร7สิงหานี้แล้วนะ

แล้วเจอกัน

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
 :D 5 เดือนรึ ทันเกินทัน

คือ กลัวโดนด่า แต่ความจริงแล้ว

พี่เริ่มอ่านจริงจัง ก็สัปดาห์กว่าๆ
(อย่าเอาเยี่ยงอย่าง)

ปล. อย่าเอาไปประจานนะ ที่บ้านพี่นึกว่าพี่อ่านสองเดือน แบบพอดีสอดใส้นิยาย
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
ฟิสิกส์ เลข เคมี
ทำโจทย์วิชาละ100ข้อทุกวัน  และตอนทำโจทย์อย่าแอบเปิดดูเฉลย
ใช้เวลา 2 เดือน คงจะสอบได้แน่
(จริงๆแล้ว 1 เดือนก็พอ)

ส่วนเรื่องเรียนพิเศษ ไม่ทราบครับ
เพราะผมไม่ได้เรียนพิเศษ

ส่วนวิชาชีวะกับสังคม ผมอ่านเท่าไรก็ไม่หมด  :P
ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ

PS. ตอนสอบเข้า ผมไม่ได้อ่านหนังสือแม้แต่ตัวเดียว เห็นคะแนนออกมาแล้วอยากสลบไป3วัน  :-X :-X :-X

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ฟิสิกส์ เลข เคมี
ทำโจทย์วิชาละ100ข้อทุกวัน  และตอนทำโจทย์อย่าแอบเปิดดูเฉลย
ใช้เวลา 2 เดือน คงจะสอบได้แน่
(จริงๆแล้ว 1 เดือนก็พอ)

ส่วนเรื่องเรียนพิเศษ ไม่ทราบครับ
เพราะผมไม่ได้เรียนพิเศษ

ส่วนวิชาชีวะกับสังคม ผมอ่านเท่าไรก็ไม่หมด  :P
ผมเองก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ

PS. ตอนสอบเข้า ผมไม่ได้อ่านหนังสือแม้แต่ตัวเดียว เห็นคะแนนออกมาแล้วอยากสลบไป3วัน  :-X :-X :-X

ไม่ต่างกัน  ;)

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

ไทย&สังคมนี่ ไม่ต้องไปเรียนก็ได้นะ ไปหาหนังสือดีๆ มาอ่านเองเอาจะดีกว่า
เพราะวิชาพวกนี้ไปเรียนในห้องแล้วมันเสียเวลา
 ::)

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
ไทย&สังคมนี่ ไม่ต้องไปเรียนก็ได้นะ ไปหาหนังสือดีๆ มาอ่านเองเอาจะดีกว่า
เพราะวิชาพวกนี้ไปเรียนในห้องแล้วมันเสียเวลา
 ::)

ซีรอกซ์ดาว้องก์เพื่อน  ;)

ART

8) ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบ

มีกำลังใจึ้นมาเยอะมากกกกกกเลย

ในเมื่อใจมันเพ้อไปแล้ว ก็จะทำให้ความเพ้อเจ้อนั้นกลายเป็นจริง

จุฬาฯก็จุฬาฯเถอะ

จะทำให้ได้

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
AFS เหมือนกัน ;)

สู้ๆแล้วกัน

2 วิชานี้ทำโจทย์เยอะๆ เดี๋ยวก็เห็นวิธีเองแหละ มันก็มาเหมือนๆเดิมทุกปี
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
8) ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบ

มีกำลังใจึ้นมาเยอะมากกกกกกเลย

ในเมื่อใจมันเพ้อไปแล้ว ก็จะทำให้ความเพ้อเจ้อนั้นกลายเป็นจริง

จุฬาฯก็จุฬาฯเถอะ

จะทำให้ได้

สู้ๆนะงับ จะรอรับน้อง หุหุ

Offline NattieZ

• *
  • 227
  • 0
สู้ๆน้อง 5เดือนทันอยุ่เเระ

พี่ก้อจิงจังปรามาน1อาทิดก่อนสอบ ซึ่งไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างอย่างเเรงอ่า

พี่ว่าน้องตั้งใจ+อ่านสะสมไปเรื่อยๆอ่า เวิร์กมากค่ะ

สู้ๆนะจ๊ะ :)

minilittle

สู้ๆคะพี่ทันอยู่แระหนูว่า :) :) :)

สู้เพื่อแพทย์จุฬา  สู้ๆๆๆๆๆ ::) ::)

8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)