Docchula Community

อยากถามพี่ๆๆหน่อยครับ

สุรพัฒน์

--------------------------------------------------------------------------------

คือว่า ผม อยากสอบ แพทย์ แล้วตอนนี้ผมเรียน ม.4 แล้ว ผมทำคะแนน เทอมแรกไม่ค่อยดี

อยากจถามว่า ตอนสอบตรงเนี่ย เค้าใช้เกรดกันเท่าไหร่

แล้วที่บอก ความ ถนัดใช้ 50 % นี่ คือ อะไร ความถนัดนี่เป็นวิชาชีวะ หรือ เป็นความถนัดที่ ต้องไปเรียนเสริมครับ ช่วย ตอบหน่อย

แล้วพวกพี่ช่วยแนะหน่อยครับว่า ไอพวก textbook ของชีวะ นี่ ของ สถาบันไรมันดี เอาที่เป็น ภาษาอังกฤษนะครับ

แล้วพวกพี่คิดว่า เวลาไปสอบตรง กับ แอดมิชชั่นกลาง อันไหนมัน เข้าง่ายกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: อยากถามพี่ๆๆหน่อยครับ
« Reply #1 on: August 28, 2009, 09:46:18 pm »
คำถามน้องเยอะจัง  พี่ตอบเท่าที่ได้ก็แล้วกันนะ เพราะแก่แล้ว จำความเดิมไม่ค่อยจะได้

ถ้าสมัครกับ กสพท. ไม่ใช่เกรด ถ้าเป็นโครงการหรือโควต้าอาจจะมีการใช้เกรด
ความถนัดที่น้องถาม  คือความถนัดทางวิชาชีพแพทย์ซึ่งสมัครกับ กสพท
เป็นพวกข้อสอบวัดไอคิว  การเชื่อมโยง  สำหรับพี่ไม่แนะนำให้เรียน  ลองไปซื้อข้อสอบมาหัดทำดีกว่า  ของอย่างนี้สอนกันยาก
ตอนม.ปลายพี่ไม่เคยอ่าน text อ่ะ  ข้อนี้พี่ตอบไม่ได้

พวกเรื่องระเบียบการสมัคร การคิดคะแนนอาจเปลี่ยนได้ในแต่ละปี  ขอให้น้องติดตามข่าวสารด้วยนะคะ