Docchula Community

แพทย์นิติเวช

อาร์ม

แพทย์นิติเวช
« on: August 27, 2009, 10:08:31 pm »
ถ้าผมอยากเป็นแพทย์ด้านนิติเวชนี่ ต้องทำอย่างไรหรอครับพี่ๆ
ผมเคยสัมไปเข้าค่ายแพทย์ ตอน ม.4 มาครับ รู้สึกว่าตัวเองชอบร่างอาจารย์ใหญ่มากๆๆๆ อยู่ได้เป็นวันๆเลย
เลยอยากเรียนด้านนิติเวช (ได้ข่าวว่าคนเรียนน้อยจริงป่ะครับ)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: แพทย์นิติเวช
« Reply #1 on: August 27, 2009, 10:18:45 pm »
เรียนแพทย์จบ 6 ปี แล้วค่อยกลับมาต่อเฉพาะทางนิติเวช ครับ

ขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ จากที่อ่านที่น้องพิมพ์มา
ร่างอาจารย์ใหญ่ ไม่ใช่งานของนิติเวชนะครับ เป็นของกายวิภาคครับ
(อาจารย์ใหญ่ เป็นร่างของผู้บริจาคร่างกาย นิสิตแพทย์ปี 2 จะผ่าเพื่อศึกษาร่างกายที่ปกติ)

่ส่วนงานของนิติเวช คือ การชันสูตรพลิกศพ การออกตรวจสถานที่เกิดเหตุที่มีคนตายร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ
นิสิตแพทย์ชั้นคลินิค จะได้ผ่านวอร์ดนิติเวช ครับ

Re: แพทย์นิติเวช
« Reply #2 on: August 27, 2009, 11:03:16 pm »
ิอ่านแล้ว รู้สึกว่าชอบอะไรแปลกๆนะครับพ่อคุณ

เรื่องจะเรียนต่อไรเนี่ยะ เอนท์ให้ติด เรียนจบแล้วค่อยดูกันอีกทีเถิด

แต่เรียนหกปี เปลี่ยนกันก็มีเยอะแยะนะ ยังไม่ต้องรีบมองไกลลิบลิ่ว

ทำเรื่องที่ควรทำตอนนี้ก่อนนะครับ

บางทีพอเข้าถึงอะไรจริงๆ มันอาจจะไม่เหมือนตอนมาดูงาน มาเยี่ยม แค่เฉียดๆ ก็ได้