Docchula Community

ทำยังไงดีละค่ะ ?

J!

ทำยังไงดีละค่ะ ?
« on: August 29, 2009, 04:59:59 pm »
ตอนนี้อยู่ ม.4 ค่ะ จากที่เรียนเทอม 1 มาได้สักพัก รู้สึกว่าตัวเองจะทำคะแนนได้ไม่ดีเท่าไหร่ แหะๆ จะถามว่า ถ้าขยันตั้งแต่นี้ยังทันไหมคะเนี่ย >.<
 ???

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
Re: ทำยังไงดีละค่ะ ?
« Reply #1 on: August 29, 2009, 05:04:16 pm »
ทันคร้าบบบ ทันสบาย ๆ เลยแหละ  :'(

J!

« Reply #2 on: August 29, 2009, 05:11:48 pm »
 :) จริงหรอค่ะ  รู้สึกว่ามันแย่กว่าคนอื่นอะ  อย่างเคมี อยากจะเอาค้อนาทุบหัวให้สลบเลยละเมื่อาจารย์สอน พอทำข้อสอบออกมา ไม่ตก แต่ก็ไม่ดี  :-X  ต้องขยันให้มากๆ ใช่มั้ยค่ะ  พวกพี่ๆน่ะ ขยันกันมากมั้ยค่ะ หรือมีพื้นถานกันเก่งๆอยู่แล้ว คือหนูพื้นถานไม่เก่งอะค่ะ แต่จะขยันให้มาก ๆ จะไหวมั้ยค่ะ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
« Reply #3 on: August 29, 2009, 05:29:59 pm »
ขยันๆ หมั่นอ่านหนังสือ หาความรู้ ทำโจทย์ทบทวนบ่อยๆ
อยู่ ม.4 เองยังมีเวลาครับ

J!

« Reply #4 on: August 29, 2009, 05:41:00 pm »
แล้วส่วนมหญ่ หนูถามจริงๆนะค่ะ พี่ขยัน  หรือพี่มีพื้นถานเก่ง แล้วพวกพี่เตรียมตัวกันมาก ไหมค่ะ  ขยันถึงขีดไหนอ่า  ???

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
« Reply #5 on: August 29, 2009, 06:20:50 pm »
แล้วส่วนใหญ่ หนูถามจริงๆนะค่ะ พี่ขยัน  หรือพี่มีพื้นฐานเก่ง แล้วพวกพี่เตรียมตัวกันมาก ไหมค่ะ  ขยันถึงขีดไหนอ่า  ???

พวกขยันก็มี พื้นฐานเก่งก็มี(พวกหัวดีแต่กำเนิด)
(และแพทย์ ส่วนใหญ่ก็ 2 อย่างรวมกัน)
พวกขยันๆจะได้เปรียบ กว่าพวกหัวดี แต่ขี้เกียจ แน่นอน (เป็นแพทย์แล้วขี้เกียจจะไปดูแลใครได้)

ขยันถึงขีดไหนก็แล้ว แต่ตัวบุคคล ครับ เอาให้คิดว่าเหมาะสำหรับเราอะ
ตอนพี่ใกล้สอบก็เลิกเล่นเกมส์(ที่บ้าน ที่โรงเรียนเล่นที่ห้องคอมกับเพื่อนยังมีบ้าง ;D) เลิกดูการ์ตูน ดูทีวีน้อยลง แล้วก็อ่านหนังสือ ทำโจทย์ สงสัยก็ถามเพื่อน ถามอาจารย์
เอาโจทย์มาทำที่ รร. ทำตอนพัก ตอนคาบว่าง ช่วยกันทำกับเพื่อน ข้อไหนกำกวม ก็คุยกัน เอาไปถาม อ. บ้าง ประมาณนี้ละ
 แต่ก็ไม่ได้อ่านหนังสือทั้งวันนะครับ ตอนเลิกเรียน พี่ก็ไปเล่นกีฬากับเพื่อน เล่นแบดๆๆๆ เสาร์ อาทิตย์ ก็มีไปดูหนังบ้าง(ถ้าไม่ใกล้สอบมากๆ + เป็นหนังที่อยากดูอะ)
« Last Edit: August 29, 2009, 06:23:18 pm by ~FLuOritE~ »

Offline Moncher*

• *
  • 166
  • 1
« Reply #6 on: August 29, 2009, 07:00:19 pm »
ทันจนไม่รุจะทันยังไงแล้วน้องเอ้ยย
สู้ๆนะจ้ะ