Docchula Community

ว่าด้วยเส้นทางสู่ 100 เต็ม

2B MDCU66

:) สวัสดีครับพี่ๆ คือ ผมอยากจะปรึกษาเรื่องโจทย์เลขอะครับ คือผมอยากสอบได้เลขสูงๆๆๆๆ ในกสพท อะครับบ จะได้เปนตัวดึงคะแนนupupup

ตอนนี้ทำ พวก พศ หมดแล้วอะครับ ทักษะการคิดก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร :o พอเจอข้อที่ต้องปิ้งๆ หหรือโหดๆ ก็จะชะงักอะครับ แถมบางครั้งทำโจท์ก็ชอบสะเพร่าอีก

พี่ๆมีข้อสอบเจ๋งๆอื่นที่ทำแล้วฝึกทักษะการคิด+(ทำเร็วขึ้น + แม่นยำ) ไรงี้ไหมอะครับ

PS พี่ๆมีทำพวก shortnote วิชาต่างๆป่าวอะคับ หรือ อ่านจากหนังสือไปเลย  8) + มีวิธีแก้ง่วงยังไงบ้างอะครับ

thnx
MDCU66 ^^

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
Re: ว่าด้วยเส้นทางสู่ 100 เต็ม
« Reply #1 on: September 09, 2009, 09:16:48 pm »
น้องเชื่อหรอที่ว่าบอก 100 เต็มกันเยอะน่ะ  :o มันเฉพาะบางคน

ต้องฝึกไม่ให้สะเพร่าอ่ะนะ ตอบสั้นๆ พี่ว่าพยายามหน่อยมันจะเร็วขึ้นเอง ลดความสะเพร่าหน่อย แค่นี้ก็ได้คะแนนดีละ

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
Re: ว่าด้วยเส้นทางสู่ 100 เต็ม
« Reply #2 on: September 09, 2009, 09:26:56 pm »
น้องก็ทำข้อที่น้องทำไม่ค่อยได้บ่อยๆ
แล้วก็ทำ 15 พ.ศ. ซ้ำอีกก็ดีนะครับ
อย่ารู้สึกว่าเราทำไปแล้วแล้วจบ
ไม่ใช่แบบนั้น ต้องคิดว่าเราทำจบแล้วเราได้อะไรมาบ้าง
ถ้าทำจบแล้วยังทำไม่ค่อยได้
แสดงว่าเราไม่ได้เรียนรู้จากข้อสอบเก่า

ลองทำอีกสักรอบนะครับ

ส่วน short note พี่จะทำเฉพาะเรื่งสถิติอ่ะ กับ ความน่าจะเป็น รู้สึกสูครมันยาว เหอๆ

Offline hAdEz

• *
  • 1556
  • 9
« Reply #3 on: September 09, 2009, 09:40:48 pm »
พี่ไม่ได้100เต็มง่ะ

สำหรับพี่ก็ฝึกไปเรื่อยๆแหละครับ จริงๆอ่านเลขจริงจัง3วันประมาณช่วง2สัปกาห์ก่อนสอบอะครับ
แต่ว่าที่อ่านงั้นได้เพราะคิดว่าที่เรียนมามันเข้าใจหมดแล้ว แบบไม่ได้ทิ้งเรื่องอะไรที่งงไว้อะ
แล้วก็พยายามทำความเข้าใจเยอะๆ ไม่เน้นการจำ สูตรถึกๆพี่ไม่จำเลยอะเก็บไว้จำชีวะดีกว่า
แบบชอบพิสูจน์เองมากกว่าอะ แบบถ้าเกิดในห้องสอบลืมงี้ก็ยังพอพิสูจน์ออกมาได้ บางคนอาจจะว่ามันเสียเวลา แต่ว่ามันก็ฝึกทักษะการคิดเราไปด้วยอะ
เพราะว่าโจทย์บางโจทย์เรารู้แค่สูตรไปก็อาจจะนึกอะไรไม่ออก แต่ถ้าเราเคยพิสูจน์มาก็อาจจะปิ๊งๆอย่างที่น้องอยากเป็นได้อะ

ที่สำคัญที่สุดก็คงจะเป็นการฝึกทำโจทย์แหละมั้ง ทำบ่อยๆเยอะๆก็อาจจะให้เราได้อะไรบางอย่างที่บอกไม่ถูก 5 5
แต่พี่ทำแค่ปีใหม่ๆอะ 4-5ปีเองมั้ง ปีเก่าๆมันค่อนข้างง่าย[แต่ความจริงไม่ใช่อะไรแค่อ่านไม่ทันอย่างแรง5 5]

« Reply #4 on: September 09, 2009, 10:01:38 pm »
ขอตอบเฉพาะที่น้องถามว่าง่วงนอนทำไง

หาไรเคี้ยวๆเด๋วก็หายง่วง

เเละบางวันอาจซัดกาเเฟด้วย

ปล ใช้วิธีพี่ระวังอ้วนนะ อิอิ :D

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #5 on: September 09, 2009, 11:16:05 pm »
มาตอบวิธีแก้ง่วงค่ะ
พี่ก็จะฟุบนอนไปเลยสัก 15 นาที  แล้วตื่นขึ้นมาอ่านต่อ
ถ้าไม่ตื่นก็บอกคนข้างๆให้ตีตัวซะเลย
หรือไม่ก็ไปเล่นเนตสักแปป(แต่วิธีนี้ไม่ดี  ส่วนใหญ่จะติดลม อย่างที่กำลังพิมพ์อยู่ตอนนี้ :D)

Offline Dorottee

• *
  • 221
  • 8
  • > <
« Reply #6 on: September 09, 2009, 11:24:46 pm »
เก่งไม่พอต้องเฮงด้วยครับ 100 เต็ม
แม้ฉันล้ม ฉันยังไม่ตาย ...

เกตุ

« Reply #7 on: September 09, 2009, 11:33:44 pm »
พี่ ๆ
มันมีหนังสือของสำนักพิมพ์หนี่งอ่ะค่ะ เฉลยข้อสอบโอลิมปิกปี 2538-2551
จำเป็นต้องเอามาอ่านมั้ยอ่ะพี่...แล้วข้อสอบออกถึงนั่นหรือเปล่าอ่ะคะ
(จริงๆ เท่าที่ดูมันก็ไม่ค่อยมีเกินหลักสูตร แต่จะเน้นพิสูจน์เยอะมาก)

คือหนูกลัวว่าข้อสอบจะออก "หนี" กวดวิชาเหมือนฟิสิกส์ PAT 2 อ่ะค่ะ

ซวยจัง  :'(

2B MDCU66

« Reply #8 on: September 10, 2009, 06:30:19 pm »
ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากนะครับที่ช่วยตอบคำถามผม  :D :D

« Reply #9 on: September 11, 2009, 01:58:10 am »
น้องก็ทำข้อสอบหลายๆรอบเลยครับ ให้มันชิน เวลาเจอก็จะได้ทำได้เร็วครับ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/