Docchula Community

อยากถามพี่หมอเรื่องแพทย์เฉพาะทางอ่ะค่ะ..

555

คือ พวกหมอเนี่ยค่ะพอเรียนจบแล้วจำเป็นต้อง

ต่อเฉพาะทางทุกคนมั้ยคะ

แล้วถ้าไม่เรียนต่อจะเป็นยังไง เงินเดือนต่างกันกับแพทย์เฉพาะทางมากรึปล่าว

อิอิ ช่วยตอบหน่อยนะค้า *-*

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ไม่จำเป็นต้องต่อครับ
การต่อแพทย์้เฉพาะทางเป็น option น้องจะต่อ หรือไม่ก็ได้

เพราะหลังเรียนจบ แล้วแต่ความคิด ความชอบของแต่ละคน
บางคนก็พอใจที่หลังจบเป็น แพทย์ทั่วไป (GP: General practitioner)
บางคนก็พอใจเป็นแพทย์ทำงานตามโรงพยาบาลชุมชน
บางคนอยากกลับมาศึกษาต่อในสาขาที่ตนเองสนใจ เพื่้อให้มีความรู้ ความสามารถมากขึ้น

เรื่องเงินเดือน คิดว่า คงต่างกันบ้าง ซึ่งก็เป็นไปตามความสามารถป่ะ (?)
แต่แอบรู้มาว่า แพทย์ตามโรงพยาบาลชุมชนบางแห่ง ได้เงินเดือนมากกว่า แพทย์ประจำบ้านอีก 55+

เกตุ

แต่แอบรู้มาว่า แพทย์ตามโรงพยาบาลชุมชนบางแห่ง ได้เงินเดือนมากกว่า แพทย์ประจำบ้านอีก 55+

โดยเฉพาะที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ค่ะพี่ไปป์ ที่สุดแล้ว

หนูฟังจากงานวันอานันทมหิดลที่ตึก อปร เมื่อวันก่อนโน่นมาค่ะ รองคณบดีพูดมั้ง - -

อยากเรียนก็เรียนครับ

เงินเดือน ก้อ ... แล้วแต่งานครับ โดยเฉลี่ยดูเหมือนจะเยอะกว่า อาจจะ1.5-3 เท่า
ขึ้นกับความขยัน ความเก่ง ชื่อดังแค่ไหน ความโหดในการคิดค่าตรวจแค่ไหน ;D

เรื่องรายได้ อยากบอกว่า ไม่ได้ต่างกับอาชีพอื่นมากนักหรอก
ผมกะเพือนที่ทำอาชีพอื่น ตอนนี้เงินเดือนก็พอๆกัน
นอกจากหมอจะขยัน ทำงานเกินเวลา เลิกแล้วยังไปทำอีกที่ เสาร์อาทิตย์ก็ยังทำงาน
เรยดูเหมือนจะรวยกว่าเค้าหน่อยนึง
แต่เพื่อนผมทำธุรกิจ ก็มากกว่าผมอยู่ดี
สรุปเรื่องรายได้นั้น บอกตรงๆว่าอย่าหวังรวย แต่ไม่จนแน่นอน 

ยังไงก็ตาม อยากบอกว่าอย่าคิดไกล
เอาว่าเช็คกับตัวเองว่าอยากทำอาชีพนี้ไหม
และ พยายามสอบเข้าให้ได้ก่อนครับ ปีห้าปีหกค่อยคิดยังทัน คิดไปตอนนี้ก็ไม่รู้จริงหรอก

อยากเรียนก็เรียนครับ

เงินเดือน ก้อ ... แล้วแต่งานครับ โดยเฉลี่ยดูเหมือนจะเยอะกว่า อาจจะ1.5-3 เท่า
ขึ้นกับความขยัน ความเก่ง ชื่อดังแค่ไหน ความโหดในการคิดค่าตรวจแค่ไหน ;D

เรื่องรายได้ อยากบอกว่า ไม่ได้ต่างกับอาชีพอื่นมากนักหรอก
ผมกะเพือนที่ทำอาชีพอื่น ตอนนี้เงินเดือนก็พอๆกัน
นอกจากหมอจะขยัน ทำงานเกินเวลา เลิกแล้วยังไปทำอีกที่ เสาร์อาทิตย์ก็ยังทำงาน
เรยดูเหมือนจะรวยกว่าเค้าหน่อยนึง
แต่เพื่อนผมทำธุรกิจ ก็มากกว่าผมอยู่ดี
สรุปเรื่องรายได้นั้น บอกตรงๆว่าอย่าหวังรวย แต่ไม่จนแน่นอน 

ยังไงก็ตาม อยากบอกว่าอย่าคิดไกล
เอาว่าเช็คกับตัวเองว่าอยากทำอาชีพนี้ไหม
และ พยายามสอบเข้าให้ได้ก่อนครับ ปีห้าปีหกค่อยคิดยังทัน คิดไปตอนนี้ก็ไม่รู้จริงหรอก

มาอ่านแล้วได้คิดีครับ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline kp551

• *
  • 38
  • 1
  • คะแนนน้อย เครียด นอนดีก่า......
มองการไกลมาก เอาเป็นว่าจะยอมรับความเหนื่อยของการเรียนแพทย์และการเป็นแพทย์ได้มั้ยดีกว่า
เงินเดือนเป็นรอง เพราะแพทย์เราเน้นความมั่งคงมากกว่า (อารมณ์ว่าทำงานหนักๆไปเหอะ ยังไงก้อไม่ตกงาน 55+)
เคยมีอาจารย์แพทย์ท่านนึงกล่าวไว้ว่า ***การสอบเข้าคณะแพทย์เป็นสิ่งที่ง่ายที่สุดในชีวิตการแพทย์*** 8) สู้ๆค้าบ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
มองการไกลมาก เอาเป็นว่าจะยอมรับความเหนื่อยของการเรียนแพทย์และการเป็นแพทย์ได้มั้ยดีกว่า
เงินเดือนเป็นรอง เพราะแพทย์เราเน้นความมั่งคงมากกว่า (อารมณ์ว่าทำงานหนักๆไปเหอะ ยังไงก้อไม่ตกงาน 55+)
เคยมีอาจารย์แพทย์ท่านนึงกล่าวไว้ว่า ***การสอบเข้าคณะแพทย์เป็นสิ่งที่ง่ายที่สุดในชีวิตการแพทย์*** 8) สู้ๆค้าบ
ตอนนี้เริ่มเข้าใจประโยคนี้แล้วล่ะครับ  :-X

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Rascal

• *
  • 244
  • 17
ตอนนี้เริ่มเข้าใจประโยคนี้แล้วล่ะครับ  :-X
................................
ทำไมปี 1 เองแต่เหมือนเริ่มรู้สึกแล้วล่ะคร้าบ