Docchula Community

แพทย์มีการ retire,probation หรือเปล่า?

กำลังตัดสินใจ

because I'm stupid.   :'(

ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะลาออกจากคณะเรียนเรียนตอนนี้แล้ว
อยากรู้ว่าแพทย์ศาสตร์นี่มีเกณฑ์ติดโปร หรือรีไทร์เหมือนคณะอื่นๆหรือเปล่า
ถ้ามีแล้วเกณฑ์มันเท่าไหร่?

จะออกมาก็โดนไซโคมากเกินมากเรียนหนักนะ
ระวังนะจะเหมือนหมากับเงา ที่มีอยู่แล้วไม่พอใจ อยากเอาชิ้นใหญ่กว่าสรุปไม่ได้เลย - -""
แต่ก็อยากออกมาเรียนจริงๆ ถึงจะยังติดกังวลอยู่หน่อยๆ แต่รอไม่ไหว....
เลยขอทำความรู้จักมากกว่านี้หน่อย

ที่สำคัญโง่เคมีมาก-มากที่สุด (วศ.ได้ D+  โดยสอบเข้าทิ้งเคมีไปทั้งวิชาเลย)
เลยต้องมารื้อเยอะมากๆ กลัวเรียนไม่ไหวเหมือนกัน กังวลอยู่วิชาเดียวเนี่ยล่ะ

ปล. แล้วมันจะเทียบหน่อยกิตได้หรือเปล่าเนี่ย ฟิสิกส์ คณิต เคมี+แลป
มันเรียนเหมืิอนม๊ายยย อุตส่าห์เรียนมาตั้งนาน =w=

หวังว่าหนึ่งปีจะพอสำหรับการเตรียมตัวอีกครั้ง อาเมน  8)

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
มีติดโปร ไทร์ ครับ
แต่ยากถึงยากมาก
ถ้าไม่แบบ ไม่เรียนเลย หนังสือหนังหาไม่อ่าน
ก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

โง่เคมีมาก??? 
ไม่ใช่ปัญหาครับ
เพราะคนที่โง่เคมีมากอีกคน กำลังนั่งพิมอยู่นี่ครับ  ;D

ติดได้เรียนได้ แน่นอนครับ
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
นิสิตแพทย์ก็ถือเป็นนิสิตจุฬาเหมือนกัน ไม่ได้มีสิทธิพิเศษอะไรหรอกครับ
มีติดโปร มีไทร์เหมือนคณะอื่นแน่นอน

ตรงข้อมูลตรงนี้ไม่ค่อยชัวร์นะครับ
แต่น่าจะเป็นแบบนี้ (ดูเกรดเฉลี่ยสะสมนะ ไม่ใช่เกรดในแต่ละเทอม)
โปรต่ำ (1.50-1.79)
โปรสูง (1.80-1.99)

กรณีโดนเด้งออก คือ
1. ได้เกรดเฉลี่ยสะสมน้อยกว่า 1.5 โดนไทร์ทันที
2. ติดโปรต่ำเกิน 2 เทอมขึ้นไป
3. ติดโปรสูงเกิน 4 เทอมขึ้นไป

เรื่องโอนหน่วยกิต ในวิชาสายวิทย์ยังไงผมว่าไม่ได้นะ
เพราะว่าคณะแพทย์จะเรียนฟิสิกส์กับเคมีของสายวิทย์สุขภาพ  คือเรียนกับทันตะกับสัตวะ
(แต่เคมีนี่ถ้าคุณเรียนจบออร์เคมแล้วผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทางมหาวิทยาลัยจะให้มั้ย)

วิชาตัวเดียวที่คณะแพทย์เรียนเหมือนคณะอื่นคือ Exp Eng เท่านั้น
(ที่เหลือก็วิชาเลือก)

ส่วนเรื่องการสอบเข้านี่ เค้าก็ดูคะแนนทุกวิชาแหละครับ
ถ้าไม่เก่งวิชาใดวิชาหนึ่ง แต่สามารถทำคะแนนวิชาอื่นให้ดีแทนกันได้ก็พอไหว
ถ้าได้เข้ามาเรียนแล้วก็เจอเคมีแค่ตัวเดียวแหละ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
มีติดโปร ไทร์ ครับ
แต่ยากถึงยากมาก
ถ้าไม่แบบ ไม่เรียนเลย หนังสือหนังหาไม่อ่าน
ก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ

แต่มันก็ไม่ใช่ไม่มี แต่คณะนี้ ก็ขึ้นชื่อว่ายากจริงๆๆ

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.

โง่เคมีมาก??? 
ไม่ใช่ปัญหาครับ
เพราะคนที่โง่เคมีมากอีกคน กำลังนั่งพิมอยู่นี่ครับ  ;D

:) อีกคนค่ะ

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
นักวิทยาศาสตร์ที่สำคัญของโลกเขาก็มักมีประวัติตั้งใจเรียน เรียนรู้เรื่อง แต่เกรดออกมาไม่ดีกันทั้งนั้นแหละครับ 
เพราะเขามักมีความคิดที่ไม่เหมือนใคร มีแรงจูงใจของตัวเอง และมีโลกส่วนตัวของเขาเอง หมกมุ่นกับเรื่องที่เขาสนใจได้นานๆ

แต่เรื่อง ไทร์ เนี่ย ผมก็เริ่มกลัวเหมือนกันนะคับเนี่ย  :-[ :-[

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
อืมม์ คนเรียนอยากออก คนนอกอยากเข้า  :P

จขกท.

โอโห ติดโปรง่ายจัง T_T

อยากบอกว่าอนนี้เรียนมหาลัยไม่ถึง 2.5
กลัวแทบตายจะรีไทร์ ถ้าได้เรียนจริงๆจะรอดม๊ายยยย Y0Y

อยากถามอีกอย่างว่าวิชาส่วนใหญ่ตัดเกรดแบบไหน
อิงกลุ่ม -- อิงเกณฑ์

หวังว่าส่วนใหญ่จะเป็นแบบอิงเกณฑ์นะ
เพราะเกลียดการตัดแบบอิงกลุ่มมาก
เป็นรากฐานให้เพื่อนเหยียบย่ำเสมอ เกรดเลยออกมาเน่าๆเยี่ยงนี้  T.T

ปล. ตอนนี้กำลังต่อสู้กับจิตใจอันสั่นคลอนของตัวเอง
เพื่อนก็ดีเหลือเกิน ความสบายก็เพรียบพร้อม ไม่อยากลาออก
แต่อีกใจหนึ่งก็ไม่ชอบที่เรียน อยากเป็นแพทย์ อยากลาออกจะแย่ เฮ้อ!

• *
  • 5419
  • 29
วิชาคณะเราเน้นอิงกลุ่มคร้าบ  ;D ;D
(มีอิงเกณฑ์บ้างนิดส์นึง นับถึงแค่พรีคลินิกน่ะนะ ชั้นปีโตๆผมไม่ทราบอ่ะ)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ชั้นคลินิก ส่วนนึงก็ตัดแบบโปรแกรม PS 2 ครับ
ซึ่งเป็นโปรแกรมที่คณะเราคิดเองแหละ
เป็นการตัดแบบอิงกลุ่มนะครับ แต่เท่าที่สังเกตมา ก็ไม่ได้โหดร้ายมากมายอะไร เพราะคนออกแบบเข้าใจดีว่า คณะเราเต็มไปด้วยคนเก่งมาแข่งกัน

นอกจากนั้นก็มีการประกาศชัดเจนซะส่วนใหญ่ครับว่า 100 คะแนน มาจากการตรวจอะไรบ้าง
แต่ เท่าที่จำได้ ไม่ได้บอกว่าตัดอย่างไรจึงได้ออกมาเป็น 8 เกรดอัักษรนั้น

มีใครรู้ข้อมูลมากกว่านี้ไหมเอ่ยครับ

Offline victory

• 565
  • 40
อิงกลุ่ม+เกณฑ์

• *
  • 5419
  • 29
เคยได้ยินมาว่า วิชาของจุฬาใหญ่ ถ้าได้คะแนนน้อยกว่า 40% เท่ากับ F
ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน  (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)
แล้วก็ไม่รู้ว่าคณะเราใช้เหมือนกันรึเปล่า