Docchula Community

เป้นไปได้มั๊ย

io

เป้นไปได้มั๊ย
« on: February 06, 2010, 10:56:13 am »
พี่หมอคะ 
คือหนูอยากถามว่ามีพี่คนไหนเป็นแบบหนูบ้างมั๊ย
ตอนเรียนอยู่มอสี่
คือม.สี่นี่แบบว่าไม่ค่อยตั้งใจเรียน
ความรู้มีประมาณปานกลางไม่เต็มร้อย
ขอย้ำว่าแค่ตอนมอสี่นะคะ
เพราะตอนนี้หนูอยู่มอสี่และใกล้จะปิดเทอมแล้ว
พอดีหนูเห็นแต่ในบอร์ดพวกพี่ๆๆๆ มีแต่คนตั้งใจเรียนตอนมอสี่กันเลย
หนูเลยชักท้อ ว่าจะสายไปมั๊ยไม่ตั้งใจแต่ตอนแรก
แต่หนูขอสัญญาค่ะว่าต่อไปหนูจะตั้งใจเรียนและขยัน

พี่คะขอปรึกษาอีกค่ะ
คือว่าเคมีปริมาณสารหนูกลวงมากๆๆ
เลยลงคอร์สอุ๊ตอนปิดเทอมก่อนจะขึ้นมอห้านี้ดีป่าววคะ ??

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: เป้นไปได้มั๊ย
« Reply #1 on: February 07, 2010, 05:25:45 am »
1. อยู่ ม.4 ตอนนี้ยังทันชัวร์ๆ ครับ ค่อยดูไปวิชาไหนอ่อน ก็รีบอุดให้แข็งแรงซะ

2. ปริมาณสารกลวงๆ ลงเรียนดีมั้ย ขึ้นกะว่า น้องอยากเรียน หรือ อยากอ่านเองอ่ะ
    ถ้าอ่านเองได้ ก็ประหยัดเงินที่้บ้าน + อ่านได้ตามเวลาที่อยากอ่าน ไม่ต้องไปเรียนเป็นรอบๆ
    ถ้าอ่านไม่ได้ ก็ไปเรียนซะ อย่างน้อยก็ได้ความรู้แน่ๆ

โชคดีนะครับ

Offline jesson

• 289
  • 34
Re: เป้นไปได้มั๊ย
« Reply #2 on: February 07, 2010, 10:05:35 am »
เข้ามาตอบให้ว่าทันชัวร์ครับบ ขอให้ มอห้าเทอมสองเราเริ่มตระหนักได้ว่าชีวิตเเขวนอยู่บนเส้นด้ายแล้วตั้งใจอ่านหนังสือทำแบบฝึกหัด ข้อสอบ บราๆๆ ก็ทันขัวๆ ::)