Docchula Community

อยากเป็นแพทย์ผิวหนัง

Offline 125 66

• 3244
  • 64
Re: อยากเป็นแพทย์ผิวหนัง
« Reply #45 on: March 07, 2010, 04:11:22 pm »
ที่หนูอยากเป็นเพราะเป็นคนรักสวยรักงาม
แล้วคุณแม่ก็ชอบพาไปสถานเสริมความงาม ไปรักษาผิว
ก็เลยทำให้หนูสนใจด้านนี้
(เหตุผลแค่นี้น้อยไปรึป่าว??)
พี่แนะนำว่า
ทำกิจกรรมเยอะๆ ทั้งในโรงเรียน นอกโรงเรียน
เรียนรู้เกี่ยวกับอาชีพต่างๆ ค้นหาตัวเองให้เจอ ว่าชอบอะไรกันแน่
สมัครไปค่ายที่มหาลัยต่างๆจัด ไปงานเปิดบ้านคณะต่างๆ
แล้วน้องจะเข้าใจ รู้จักตัวเองมากขึ้น มีเหตุผลรองรับการเลือกของตัวเองมากขึ้นครับ

แล้วหมอตามสถานเสริมความงามต้องเรียนยังไงหรอคะ
ต้องเรียนจบเป็นหมอก่อนครับ แล้วไว้วันนั้นค่อยมาคุยกนว่าเราอยากเป็นหมอไหม เป็นหมอรักษาสาขาอะไร จะเรียนต่อไหม

แล้วก็หนูอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆว่าถ้าหนูชอบเรียนวิทย์กับคณิต
มีคณะไหนที่เรียนทางด้านนี้มั้ยคะ หรือว่ามันแยกกันระหว่างคณะกับวิชา?? มันอยู่ที่ว่าเราชอบอะไร
วิทย์คณิต เป็นวิชาพื้นฐานมากๆ
และเป็นแผนการเรียนที่....เลือกได้มาก
เพราะจบสายศิลป์มา สมัครเข้าคณะทางวิทย์ไม่ได้
แต่จบสายวิทย์ไป ก็ไปเรียนคณะทางศิลป์ได้ด้วย

การเรียนต่อระดับมหาวิทยาลัย ไม่จำเป็นต้องเรียนต่อตามแผนการเรียนที่เราเรียนมา
เรียนตามความสนใจ ความสุขของเราดีกว่า

มีรุ่นน้องที่พี่รู้จัก จบแผนการเรียนวิทย์คณิต โครงการอัจฉริยภาพทางวิทย์
สิ่งที่เขาได้จากการเรียนในโครงการคือ
ได้รู้ว่าตัวเองไม่ได้ชอบวิทย์มากขนาดที่เคยคิดไว้
ตอนนี้เขาเรียนอักษร และมีความสุขมาก

ถ้าให้ตอบคำถาม พี่จะตอบว่า เรียนอะไรก็ได้ ตามแต่น้องชอบ
ซึ่งจะรู้ว่าชอบอะไร ก็ตามไปอ่านในคำตอบข้อ 1 นะครับ

ถ้าจะให้ตอบตรงๆ
จบแผนวิทย์ ถ้าให้เรียนตรงสาย ก็จะได้พวกคณะวิทยาศาสตร์
แล้วไปเลือกภาควิชาเอา เช่น คณิตศาสตร์ เคมี ชีวะ ฟิสิกส์ ธรณีวิทยา อาหาร ฯลฯ
หรือจะเป็นคณะวิทยาศาสตร์สุขภาพ เช่น แพทย์ เภสัช ทันตะ สัตวะ เทคนิคการแพทย์ พยาบาล ฯลฯ
หรือคณะวิศวะ ประมง เกษตร วนศาสตร์ สาธารณสุข
หรือจะไปเรียนครุศาสตร์ก็ได้

หรือจะเอาคณะที่ไกลๆจากวิทย์หนอย ก็เช่น เสดสาด บัญชี บริหาร ฯลฯ ครับ

ayok

Re: อยากเป็นแพทย์ผิวหนัง
« Reply #46 on: May 04, 2011, 08:51:32 pm »
ฝันเหมือนกัน ..

ต้องเป็นแพทย์ผิวหนังให้ได้ !

จะได้รักษาคนป่วย เดี๊ยวนี้โรงอะไรๆ ก้เยอะแยะไปหมด
แล้วอีกอย่างที่ฝันก็คือ อยากรักษาผู้ป่วยโรคเอดส์อ่ะ
อยากคิดค้นยามารักษา ^^

สู้ๆ ค่ะ .   :D