Docchula Community

พี่หมอครับ ผมถามเรื่องไตและการกรองหน่อยครับ

Kidney

ผมอ่านการรักษาดุลยภาพของ ม.4 ไม่มั่นใจในความคิดตัวเองเลยครับ เห็นว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับร่างกาย ถามหมอคงจะดีที่สุด ;)

"การกรองที่โกลเมอรูลัส เกิดจากแรงดันเลือด ถ้าเลือดมีแรงดันมากก็จะกรองได้มาก" >> ผมเข้าใจแบบนี้

แต่ผมสงสัยคือ การกรองที่มากขึ้น จำเป็นว่าต้องดูดน้ำ/Na+  เพิ่มขึ้นด้วยไหม ???
ปกติแล้วแรงดันเลือดมากเพราะว่ามีน้ำในเลือดมาก

เวลากินน้ำมากๆ --> แรงดันทำให้กรองมากน้ำจึงผ่านไปมาก ---> ทำไมไม่ดูดน้ำกลับ ??? (เพราะน้ำจะลงไปเป็นปัสสาวะ)

แล้วถ้าผมสรุปแบบนี้จะถูกไหมครับ
1.การดูดน้ำหรือแร่ธาตุกลับขึ้นอยู่กับปริมาณของมันในร่างกาย ถ้ามีน้อยก็ดูดกลับมาก แต่ถ้ามีมากก็ดูดกลับน้อย
2.การกรองที่โกลเมอรูลัสนั้นจะมากขึ้นตามแรงดันเลือด(น้ำมาก) 'เสมอ'

ผมอยากถามพี่หมอเพิ่มว่าอะไรที่ทำให้แรงดันเลือดเพิ่มบ้าง(นอกจากน้ำ) เช่น การเต้นหัวใจ ...อะไรอีก ???

ขอบคุณล่วงหน้าครับ