Docchula Community

เมื่อเรียนจบแล้ว จะได้เป็นแพทย์ใน กทม. หรือ ตจว. มีวิธีการยังไงคะ??

Apcotii

คือหนูมีข้อสงสัยอยู่ข้อนึงค่ะ

คือเมื่อเรียนจบทางสถาบันมีหลักยังในการทำงานต่อคะ  
เป็นแพทย์ในกทม.หรือจะถูกส่งไป ตจว.

แล้วการเลือกระหว่างโรงพยาบาลรัฐฯ หรือ เอกชนฯมีวิธีการอย่างไรคะ

สมัครใจ,จับฉลาก,ฯลฯ

พี่ๆช่วยอธิบายหน่อยนะคะ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบลาวงหน้าค่ะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ถ้าน้องเรียนในคณะแพทย์ ที่สังกัดมหาวิทยาลัยของรัฐ
รัฐบาลได้สนับสนุนค่าเรียนต่อหัวต่อคนเสมอๆๆ ดังนั้น เมื่อจบปี 6 น้องจะต้องใช้ทุนให้กับทางรัฐบาล
ซึ่งส่วนใหญ่จะไปจับสลากกันตามทีเ่ห็นในข่าวนั่นแหละ และน้องก็จะได้ใช้ทุนทั่วไทย

แต่ถ้าน้องคนไหนสมัครใช้ทุนกับบางที่ไว้ ก็จะไปใช้ทุนสถานที่นั้นๆ

- การใช้ทุนไม่มีในโรงพยาบาลเอกชนครับ อันนั้นเป็น job เสริม
- ใช้ทุนส่วนใหญ่ออกต่างจังหวัดครับ ยกเว้นใช้ทุนในคณะ
- ถ้าเรียนแพทย์ รังสิต น้องไม่มีภาระใช้ทุน เพราะ น้องเรียนด้วยทุนตัวเอง 100% แต่ส่วนใหญ่เค้าก้อสมัครไปใช้ทุนด้วยๆกัน ถือว่าช่วยประเทศไรงี้

:)

Apcotii

ใช้ทุนภายในกี่ปีคะ??

ถ้าใช้ทุนครบแล้ว  เราสามารถกลับมาทำงานในรพ.ใน จังหวัดบ้านเกิด
หรือเป็นแพทย์ประจำใน รพ.ที่ไปใช้ทุนคะ

Offline :: Arm ::

• 741
  • 56
ใช้ทุนภายในกี่ปีคะ??
ถ้าหมายถึงระยะเวลาที่ต้องใช้ทุนคือ 3 ปีครับ

ถ้าใช้ทุนครบแล้ว  เราสามารถกลับมาทำงานในรพ.ใน จังหวัดบ้านเกิด
หรือเป็นแพทย์ประจำใน รพ.ที่ไปใช้ทุนคะ

ถ้าจะย้ายกลับมาแล้วแต่ว่าที่ รพ.บ้านเกิดของน้องมีตำแหน่งว่างให้สามารถกลับมาได้หรือไม่

ส่วนการเรียนแพทย์ประจำบ้านต้องกลับมาเรียนที่ รพ.ที่เป็นโรงเรียนแพทย์ครับ

Offline Topo

• 2276
  • 54
โห ตอบได้ละเอียดยังกะพชท.มาตอบเองนะเนี่ย :-[

เห็นแล้วอาย
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

ไม่มีหรอกครับ "ถูก"ส่ง
มีแต่ให้เลือกเองว่าอยากไปไหน
อันที่จริงนโยบายใช้ทุนนี่มันผ่านมาหลายยุคสมัยแล้ว
ผมไม่แน่ใจว่ามันจะตรงกับแนวสถานการณ์บ้านเมืองและแนวความคิดของคนยุคนี้

น่าแปลกที่วงการแพทย์เราให้คนที่ประสบการณ์น้อยที่สุด ไปทำงานที่ยากที่สุด

Offline victory

• 565
  • 40
โห ตอบได้ละเอียดยังกะพชท.มาตอบเองนะเนี่ย :-[

เห็นแล้วอาย

เห็นด้วย งั้นให้น้อง นสพ ตอบแล้วกัน  ;D

Offline Topo

• 2276
  • 54
น่าแปลกที่วงการแพทย์เราให้คนที่ประสบการณ์น้อยที่สุด ไปทำงานที่ยากที่สุด

เป็นหนึ่งในหลายความคิดที่แว่บเข้ามาในหัวผมตอนนี้ครับอาจารย์
ไม่มีความมั่นใจในการเริ่มทำงานซักนี้ดเดียว . .
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Nat

เอ วันนั้นฟังข่าว

เขาว่าโควต้าลงไป 3 จังหวัดภาคใต้มีประมาณ 50 คน แต่มีเด็กเลือกไปใช้ทุนที่นั่นเพียง 25 คน

ดังนั้นก็เลยลงเอยด้วยการ "จับฉลาก" สรุปแล้วได้ไป 65 คน...

หนูก็ยังสงสัยอยู่นิดหน่อยค่ะว่า

การไปใช้ทุนนั้น เราสามารถเลือกจังหวัดได้เอง หรือว่า จับฉลาก กันแน่คะ

ซึ่งส่วนใหญ่จะไปจับสลากกันตามทีเ่ห็นในข่าวนั่นแหละ และน้องก็จะได้ใช้ทุนทั่วไทย

หรือว่า

ไม่มีหรอกครับ "ถูก"ส่ง
มีแต่ให้เลือกเองว่าอยากไปไหน

หนูเป็นคนช่างสงสัยดีนะ แต่ดีที่ถามกันให้เคลียร์ๆไปเลย  ไม่ควรเก็บความสงสัยไว้
 ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นในห้องเรียนจริงๆจะกล้าแบบนี้ปล่าวนะ

ที่สงสัยก็คือ  เลือกได้ แต่ถ้าที่ที่หนูเลือกมีคนเลือกเยอะก็ต้องจับฉลากกัน
เข้าใจป่ะ 

อาจารย์ขอถามกลับบ้าง ว่า คำตอบที่ต่างกันของเรื่องนี้จะมีผลต่อการเลือกเรียนของหนูไหม
เช่นถ้าต้องอยู่ในที่ที่ไม่ตรงใจ หนูจะเรียนหมอไหม
ถ้าคำตอบไม่มีผลกับการตัดสินใจ   บางทีรู้ไปก็เท่านั้น
กว่าจะถึงตอนที่หนูเรียนจบ ระบบมันอาจจะเปลี่ยนก็ได้
มีเพื่อนผมหลายคนที่อุดมการณ์แน่วแน่ แน่แน่ว อยากลุยต่างจังหวัด
แป๊บเดียวก็เปลี่ยนใจมาอยู่เอกชนใน กทม.

และมีอีกหลายคนที่ดูลูกคุณหนูม้ากกกมาก แต่อยู่ต่างจังหวัดแล้วเป็นที่พึ่งของชาวบ้านได้

...

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เลือก แล้ว จับฉลากครับ

เคยดูภาพยนตร์เรื่อง "หมอเจ็บ" มั้ยครับ ตอนจบที่จับลูกปิงปอง
พี่เห็นเค้าเปลี่ยนวิธีจับฉลากไปมาน่ะนะ แต่หลักการคร่าวๆยังเหมือนเดิมอ่ะ

คือไม่ใช่ว่าน้องต้องจับฉลากว่า ใน 76 จังหวัดนี้ น้องจะได้ไปจังหวัดไหนนะ
แต่น้องต้องยื่นไปก่อนว่าจะเอาที่ไหน
สมมติ น้องจะเอา ชลบุรี ใช่ป่ะ
สมมติชลบุรีรับ 30 คน
มีึคนยื่นไปทั้งหมดน้อยกว่า 30 คน ก็แปลว่าน้องได้ไปชล

แต่ถ้าคนยื่นเยอะกว่าโควต้าที่รับ เช่น มี 50 คน
น้องกับอีก 49 คนนั้นก็ต้องมาจับฉลากกันว่า ใครจะได้ไป ใครไม่ได้ไป
คนที่ไม่ได้ไป ก็ต้องไปรอยื่นเอาจังหวัดอื่น หลังจากคนอื่นจับฉลากรอบแรกไปหมดแล้ว
(ก็คือ มีสิทธิ์เลือกจังหวัดอื่นที่โควต้ายังไม่เต็มอ่ะ)

พอเข้าใจมั้ยอ่ะ
เอาพอเป็น concept เฉยๆนะ จริงๆแล้วพี่ไม่รู้ว่ายังใช่จับลูกปิงปองอยู่รึป่าว

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Apcotii

อาจารย์ขอถามกลับบ้าง ว่า คำตอบที่ต่างกันของเรื่องนี้จะมีผลต่อการเลือกเรียนของหนูไหม
เช่นถ้าต้องอยู่ในที่ที่ไม่ตรงใจ หนูจะเรียนหมอไหม

ถ้าหนูได้ที่ที่ไม่ตรงใจ  ยังไงหนูก็จะเรียนหมอค่ะ  ถึงอะไรๆยังไม่แน่นอนระบบอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรอีกก็ได้ จะได้อยู่จังหวัดไหนยังไงหนูก็ยังอยากเรียนหมอค่ะหนูก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าในอนาคตหนู  ตัวหนูอาจจะเปลี่ยนใจอะไรก็ได้  เหมือนกันเพื่อนของอาจารย์  แต่หนูสนใจแค่ตอนนี้ว่าหนูยังอยากเรียนแพทย์  ยังปรารถนาที่จะสอบเข้าแพทย์ให้ได้อยู่  

ที่หนูได้ถามไปเพื่อที่หนูจะได้ไปอธิบายครอบครัวของหนูว่ามันเป็นแบบนี้นะ  ถึงพวกท่านไม่อยากให้หนูไปอยู่ ตจว.เพราะห่างไกลท่าน  ถ้าหนูจะต้องไป  มันก็จำเป็นนะ  หนูอยากอธิบายให้ท่านเข้าใจไว้ตั้งแต่เนิ่นๆน่ะค่ะ  หนูก็ไม่รู้ว่าจะติดหรือเปล่า พูดเหมือนต้องติดแน่เลย  แต่ไม่ใช่หรอกค่ะ แค่อยากให้ท่านเข้าใจตรงกันไว้ก่อนน่ะค่ะ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากๆนะคะ

goh18

Re: เมื่อเลือกใช้ทุน
« Reply #12 on: April 16, 2011, 02:10:07 am »
ผมขอถามท่านหน่อยครับว่า แพทย์แต่ละสถาบันเมื่อจบแล้วเวลาเืลือกลงใช้ทุน แต่ละมหาลัยมีสิทธิเท่าเทียมกันหรือไม่ครับ
ในการมีสิทธิเลือกลง จังหวัดนี้ เช่นจุฬามีสิทธิเลือกก่อนมหาลัยต่างๆใคร

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ผมขอถามท่านหน่อยครับว่า แพทย์แต่ละสถาบันเมื่อจบแล้วเวลาเืลือกลงใช้ทุน แต่ละมหาลัยมีสิทธิเท่าเทียมกันหรือไม่ครับ
ในการมีสิทธิเลือกลง จังหวัดนี้ เช่นจุฬามีสิทธิเลือกก่อนมหาลัยต่างๆใคร

เท่าเทียมครับ