Docchula Community

มันเปนไงเนี่ยคับ

สงสัยคับ

มันเปนไงเนี่ยคับ
« on: August 06, 2010, 12:40:18 am »
http://education.kapook.com/view15369.html
สมมุติถ้าอยากเปนหมอแล้วเราเข้าโครงการนี้แล้วมันจะมีส่วนช่วยอะไรมั้ยคับ ???ขอบคุณคับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
Re: มันเปนไงเนี่ยคับ
« Reply #1 on: August 06, 2010, 10:04:35 am »
จากข้อความว่า "ถ้าหากจบการศึกษาแล้ว จะมีโอกาสได้รับการพิจารณาให้ศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาสาขาวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี ในคณะวิทยาศาสตร์ของมหาวิทยาลัยของรัฐ 24 แห่งอีกด้วย"

ตีความว่า ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับระบบการคัดเลือกบุคคลเข้าศึกษาต่อคณะแพทย์ครับ

แต่ถามว่าโครงการนี้จะช่วยอย่างไรไหม
อาจจะช่วยได้ในฐานะที่ปูพื้นฐานระดับลึกก่อนขึ้นมหาวิทยาลัย ช่วยให้ทำข้อสอบบางข้อที่อาจจะออกเกินหลักสูตร ม ปลายได้
หรือช่วยให้เข้าใจอะไรๆในหลักสูตร ม ปลายดีขึ้น
และอาจจะทำให้สอบเข้าได้คะแนนมากขึ้นครับ
หรืออาจจะทำให้คะแนนแย่ลง เพราะต้องเสียเวลาไปเรียนเนื้อหานอกหลักสูตรที่ไม่ออกสอบมากขึ้นก็ได้นะ :)

สงสัยคับ

Re: มันเปนไงเนี่ยคับ
« Reply #2 on: August 08, 2010, 09:13:48 pm »
ขอบคุนคร้าบ :)