Docchula Community

ความถนัดแพทย์(งงกับเฉลยมาก)

.....

พี่ๆครับ ผมใกล้จะต้องสอบความถนัดแพทย์แล้วแต่ซื้อหนังสือมาหลายเล่มเหมือนกัน

แต่ตอนนี้อ่านเล่มส้มอยู่ อยากถามพี่ๆที่อ่านเล่มสีส้มเหมือนผมว่า  มันมีหัวข้อไหนบ้างรึป่าวที่เฉลยผิด

เช่น    มันมีอันนึงที่ผมงงมากๆ  พวก   น้ำเงิน : เขียว   แล้ว  ส้ม : ?   

แล้วก็พวกพาสการใช้ภาษาอะครับ(พวกให้ข้อความมา2-3บรรทัดแล้วถามว่า ข้อใดเป็นสาระสำคัญของข้อความข้างต้น)

อันนี้โคตรงง  ทำกี่รอบๆก็ผิดตลอดอ่านเฉลยแล้วรู้สึกว่าช้อยอันอื่นมันก็ถูกเหมือนกัน  แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าข้อสอบมันจะออกรึป่าว

พี่คนไหนที่ทำแบบฝึกหัดในเล่มนี้แล้ว  แล้วทำพวกการใช้ภาษาถูกเยอะๆ เลยอยากถามหน่อยว่ามันต้องคิดยังไงอะครับ  ผมทำหลายรอบ ผิดเยอะ

ตลอดเลย

ปล. ใครมีคำแนะนำอะไรก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

.....

เนี้ยพี่  ตัวอย่างการใช้ภาษานะ

"เมื่อต้นไม้ถูกหักกิ่ง มันไม่เคยเสียเวลาให้เกิดความเจ็บปวด ท้อแท้ หากพยายามยืดกิ่งแทงหน่อขึ้นมาใหม่แล้วปล่อยกิ่งแห้งหักนั้นให้ตกลงดินกลายเป็นปุ๋ยโอชะให้แก่รากเพื่อเป็นอาหารหล่อเลี้ยงลำต้นต่อไป"ข้อใดเป็นแนวคิดสำคัญของข้อความข้างต้น

1.อย่าสิ้นหวังกับการสูญเสียที่เกิดขึ้น
2.ควรใช้วิกฤติให้เป็นโอกาสสร้างสรรค์
3.ควรนำข้อผิดพลาดในอดีตมาเป็นพลัง
4.อย่าปล่อยให้เวลาล่วงเลยไปโดยไม่คิดแก้ปัญหา

ตอบ3

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
"กิ่งแห้งหักนั้นให้ตกลงดินกลายเป็นปุ๋ยโอชะให้แก่รากเพื่อเป็นอาหารหล่อเลี้ยงลำต้นต่อไป"

ตอบ 3
A book, tightly shut, is but a block of paper.

ประเด็นคือ ต้องตีความให้ถูก
แค่นั้นแหละ

ปัญหาคือ
จะตีความยังไงให้ถูก

คำตอบคือ
ลองทำไปเรื่อยๆ อ่านเยอะๆ ก็จะเก่ง
Once a child, forever a child

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ความถนัดแพทย์...

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม :P
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

PT22

จริงๆให้อ่านข้อความที่เค้าให้มาให้จบ แล้วจับประเด็น หรือ keyword อย่าเพิ่งดูตัวเลือก ย้ำ!!!! ว่า อย่าเพิ่งดูตัวเลือก เพราะตัวเลือกทุกอันมันจะเป็นการชักนำความคิดเราไป...เทคนิคนี้พี่ไปถามครูของพี่มา

.....

พี่ครับ   ขอถามอีกอย่าง

ข้อสอบเชื่อมโยงมันใช้วิธีคิดเหมือนgat เป๊ะๆเลยป่าวครับ

เพราะผมลองทำข้อสอบเชื่อมโยงในเล่มสีส้ม  มันไม่เหมิอนgatเลยอะครับ   (gatมันให้เชื่อมโยงตามที่เนื้อหาให้มาเลยแบบไม่ต้องเอาความคิดตัวเอง

ไปใส่  แต่เหมือนว่าในข้อสอบเชื่อมโยงในเล่มนั้นมันต้องคิดเองด้วย  เลยงงมาก   ผมควรอ่านแบบไหนดีครับ?)

>[]<

พี่ว่าเอาแบบ gat นะคับบ เล่มสีส้มพี่ทำก้งงเหมือนกันอะ แบบ gat แหละๆ ตอนแรกพี่ก้สับสน พอไปทำข้อสอบจริงก้จะรุว่ามันไม่งงเหมือนเล่มสีส้ม

สู้ๆนะทุกคน  8)

เชื่อมโยงความถนัดได้เต็ม GAT ได้ไม่ถึงครึ่ง

:) :) :)

Offline Illusive Man

• 74
  • 1
  • Salvation comes with a cost.
เชื่อมโยงแพทย์ มันเหมือนกับ GAT ที่สุดแล้วครับ เท่าที่พี่ทำมานะ ถ้าน้องทำ GAT ได้ เชื่อมโยงแพทย์ก็หมูๆ

DAda

เล่มส้มนี่ใช่ของ the Boo.. เป่าครับ

Offline piroj_sa

• *
  • 24
  • 0
ตอบพวกนี้ พี่คิดว่าน่าจะใช้ common sense อ่ะ อ่านโจทย์ปุ๊ป แว็บแรกที่คิด แล้วรีบตอบ ( อันนี้เทคนิคส่วนตัวอ่ะ ไม่รู้ ช่วยได้ป่าว )