Docchula Community

ขอคำปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ

Alice

พี่ๆคะ คือตอนนี้น้องกำลังจะขึ้นม.6แล้วล่ะ
น้องอยากได้หนังสือวิชา เคมี ฟิสิกส์ ที่เป็นแบบ รวมเนื้อหาของ ม.4-5-6 อ่ะค่ะ
เอาแบบเป็นเนื้อหาอย่างเดียวก็ได้ แต่มีโจทย์ก็ดี.. แหะๆ
แบบว่าอยากจะเข้าใจวิชาพวกนี้จริงๆ แต่ก็ไม่ต้องลึกมาก เอาแค่เพียงพอต่อการสอบอ่ะค่ะ
เลยอยากจะให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย กะว่าจะไปซื้อในงานหนังสือนี้ค่ะ

แล้ววๆๆ หนังสือวิชาเฉพาะแพทย์เนี่ยค่ะ
ควรจะซื้อมาทำกี่สำนักพิมพ์หรอคะ ถึงจะรู้สึกเพียงพอต่อการสอบ

อีกคำถามนึงค่ะ คำถามสุดท้ายแล้วววว ><
คือหนูมีปัญหาเกี่ยวกับการอ่านหนังสืออะค่ะ
เวลาตั้งใจจะอ่านหนังสือ ก็มีสมาธินิดเดียวเอง
แล้วเวลาอ่านก็จะอ่านแบบอ่านให้จบ ไม่ได้อ่านให้เข้าใจอ่ะค่ะ
แล้วก็รู้สึกไม่ชอบอ่านหนังสือเลยยยยย
เพราะตอนเด็กๆถึงปัจจุบันเนี้ย ก็ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเรียนเท่าไร
เพราะว่าฟังในห้องมันเข้าใจกว่าอ่านหนังสือ
คือถ้าเทียบระหว่างฟังครูอธิบายกับอ่านเองนี่ ชอบอย่างแรกมากกว่ามากๆ
แต่ว่าเวลาจะต้องเตรียมสอบมันต้องอ่านหนังสือเองอ่าาา
มันก็เลยเป็นปัญญานิดหน่อยสำหรับหนู
แล้วอีกอย่างก็คือหนูเป็นคนที่ลายมือไม่สวยอย่างแรง
เวลาจดอะไรไว้ก้เลยทำให้ไม่ค่อยน่าอ่านเท่าไร
หนูควรจะทำยังไงดีคะ T T