Docchula Community

[CPIRD]สอบถามสถิติ ผู้สมัครสอบ และโควต้าที่รับของแต่ละจังหวัดค่ะ

ศิษย์เก่า

สวัสดีค่ะ น้องๆแพทย์จุฬาฯ และน้องใหม่MDCU68

1.อยากทราบข้อมูลสถิติผู้สมัครสอบโครงการCPIRD (แยกจังหวัด) และโควต้าที่รับนิสิตของแต่ละจังหวัด
เพื่อเปรียบเทียบอัตราการแข่งขันค่ะ

2.เมื่อเรียนจบแล้ว จะได้ไปใช้ทุนที่จังหวัดภูมิลำเนาหรือไม่คะ?
และหากเกิดปัญหากรณีมีแพทย์จบใหม่CPIRD มากกว่าโควต้าจังหวัดนั้นๆที่เปิดรับ (ไม่ทราบว่าเป็นไปได้หรือไม่)
เช่น จ.สมุทรปราการ เปิดโควต้าแพทย์ใช้ทุนทั้งหมด20ที่ แจกแจงเป็น 10ที่สำหรับแพทย์ฝากฝึก(ไม่ได้สังกัดกระทรวงสาธารณสุข) และอีก10ที่สำหรับ CPIRD+ODOD
หากในปีนั้นมีแพทย์โครงการ CPIRD ที่ภูมิลำเนาจ.สมุทรปราการ มากกว่า 10 คน จะมีวิธีจัดการอย่างไรคะ?

ขอบคุณค่ะ

Offline Purified

• 1422
  • 428
ตอบข้อ 2  นะครับ

ในกรณีที่ CPIRD เกินจำนวนที่โรงพยาบาลนั้นๆ รับได้  จะแบ่งให้ไปเพิ่มพูนทักษะที่จังหวัดอื่นตามที่กระทรวงกำหนด 9 เดือน
และกลับมาออกโรงพยาบาลชุมชนในจังหวัดภูมิลำเนา 3 เดือน
ส่วนการใช้ทุน ปี 2-3 อยู่ที่จังหวัดภูมิลำเนาเดิมครับ

วิธีเลือกว่าใครได้อยู่ที่ภูมิลำเนาหรือต้องไปอยู่ที่จังหวัดอื่น 9 เดือน
ขั้นแรกให้ตกลงกันเองก่อนครับว่าใครจะอยู่จังหวัดอะไร (ตามที่กระทรวงกำหนดไว้) ถ้าตกลงกันได้ไม่ครบจะใช้วิธีจับสลากครับ

อย่างปี 2556 นี้ สมุทรปราการมี CPIRD ทั้งหมด 18 คน
แต่โควต้าที่กระทรวงฯ ให้มา โรงพยาบาลรับ CPIRD ได้ 9 คน (นอกนั้นเป็น ฝากฝึก กับ ODOD)
อีก 9 คนจึงได้ไปเพิ่มพูนทักษะที่จังหวัดสมุทรสาครครับ
« Last Edit: April 16, 2013, 10:54:54 pm by Purified »