Docchula Community

เรียน cpird จะมีโอกาสเป็นอาจารแพทย์ไหม

Cake

เรียน cpird จะมีโอกาสเป็นอาจารแพทย์ไหมครับ
เพราะโครงการนี้ไม่ได้อยู่ใกล้อาจารย์น่ะครับ
และการเรียนที่เน้นหัตถการมากกว่าวิชาการจะส่งผลให้เกรดน้อยด้วยไหมครับ
(ไม่ทราบว่าชั้นคลินิคคิดเกรดอย่างไร)

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ตาม รพ ศูนย์ก็มีหมอเฉพาะทางที่จบ board/sub board ทำการสอนและบริการตรวจรักษาอยู่ด้วย
อย่างนั้นนับเป็นอาจารย์ด้วยไหมครับ ?

ถ้าอาจารย์ตามคณะแพทย์เลยก็ห่างกว่า เพราะ/ม่ได้วนชั้นปี 4-6 ด้วยกัน

แต่โอกาส จะที่ไหนก็อีกเรื่องอยู่ดี เพราะ ต้องดูอะไรอีกหลายๆอย่าง ที่มากกว่าความใกล้ชิด

อยู่ที่ไหนก็มีหัตถการต้องทำครับ มากน้อยต่างกันไป ไม่เบียดเบียนเวลาเท่าไร :)

Offline -

• *
  • 45
  • 2
เข้าใจว่าหมายถึงอาจารย์โรงเรียนแพทย์ที่เป็นโรงพยาบาลหลักของมหาวิทยาลัย

ก็คิดว่า มีโอกาสได้เป็น เพราะการคัดเลือกเป็นอาจารย์แพทย์ขึ้นอยู่กับตอนเป็น resident + fellow มากกว่า การเป็น นสพ.ปี 4-6

อย่างไรก็ตาม การเป็น cpird มีทางเลือกในการใช้ทุนที่จำกัดกว่า กสพท. พอสมควร ขอให้ศึกษาให้ดีก่อนการตัดสินใจ