Docchula Community

พี่ๆได้คะแนนแต่ละวิชาเท่าไหร่ตอนสอบเข้า?

อยากเป็นหมอจุฬา

ขอถามอีกคำถามค่ะ ตอนสอบเข้ามา พี่ๆได้คะแนนแต่ละวิชากันเท่าไหร่บ้าง(ทั้งA-net+ความถนัด) อยากรู้จริงๆค่ะ จะได้ประเมินความสามารถของตัวเองถูก

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ไอหยา ใครจะมากล้าตอบละนี่กระทู้นี้
เอางี้นะน้องคือว่าจะได้คะแนนแต่ละวิชาเท่าไรยังไม่สำคัญเท่ากับคะแนนรวมแบบถ่วงน้ำหนักอ่านะ
ซึ่งคะแนนสูงสุดต่ำสุดเฉลี่ยก็หาได้ตามเว็บทั่วไปแหละ
ส่วนคะแนนพี่เนี่ยจะต้องบอกจริงๆ เร้อออ (ไม่เห็นมีใครมาบอกเลย)

ไทย 62.5
สังคม 60
อังกฤษ 78
วิทย์ 84.5
เลข 81
พฐ.แพทย์ 282 กว่าๆ / 400
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ว้าวมีคนตอบจริงๆล่วย
(จริงๆถ้าอยากช่วยน้องแต่ไม่อยากให้เพื่อนๆรู้ก็ไม่ต้องล็อกอินมาตอบสิเออ 55+)

พราวด์ลี่พรีเซนต์แค่วิชาเดียว คืออังกฤษ พี่ได้ 84 อ่ะ ที่เหลือจมดิืน เหอๆ  :P
คะแนนพื้นฐานก็ต๊อกต๋อยมากเลยน้อง  :-X :-X

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
ตอบไปแร้ว แร้วก็ลบไปแร้ว

เพราะว่า คิดไปคิดมา การตอบของพี่ ก็อาจจะเป็นการฆ่าน้องทางอ้อมก็ได้

คือ เอาอย่างนี้

น้องๆ ไม่สามารถจะนำคะแนนต่ำสุดที่ติด หรือ คะแนนแต่ละวิชาของพี่ๆ ปีก่อนๆ (ถ้าพูดให้ง่ายก็คือ คะแนนทุกๆ ตัวอ่ะแหละ) มาประเมินว่าน้องจะติดหรือไม่ติด เพราะว่า ทุกๆ ปัจจัยที่เกี่ยวข้องมันเปลี่ยนแปลงหมด ยกตัวอย่างเช่น ถ้ารุ่นน้องข้อสอบง่ายกว่าของรุ่นพี่ คะแนนที่ออกมามันก็จะดีกว่า top สูงกว่า มีนสูงกว่า คะแนนต่ำสุดที่ติดก็อาจจะสูงขึ้น เป็นต้น เอาเป็นว่า ให้น้อง "ตั้งใจ ขยันๆ" ละกาน นะครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ตอบไปแล้ว และลบไปแล้วเหมือนกัน เพราะพี่ rep บนลบ งงมะ? 555+

อือ น้องก็ทำเต็มที่ละกัน เวลาเรามานั่งทำข้อสอบเก่าเรามัดได้เยอะกว่าความเป็นจริง
เวลาสอบจริงสภาพในห้องสอบ ความกดดัน ความเครียดมันจะทำให้คะแนนเราน้อยลง
คะแนนของปีก่อนดูเป็นแนว ๆ ได้ แต่เชื่อไม่ได้ 100% ครับ น้องก็สุ้ ๆ ละกันนะ > <!!

Offline KaiZe12

• *
  • 628
  • 16
น้องไม่ต้องกลัวเรื่องคะแนนไปหรอกครับ ความถนัดอ่ะ บางคนได้ความถนัดน้อย แต่ทำเอเน็ตได้เยอะมากก็มีนะครับ

แต่ความถนัดมันก้อช่วยให้อุ่นใจได้จิงๆ อ่ะแหละ เวลาทำข้อสอบเก่าก้ออย่าลืมจับเวลาด้วยละกัน ไม่ก้อลองหาสนามสอบดูก้อได้นะ

เพราะเวลาสอบจิง มันมะเหมือนกันอ่ะ  เวลาทำข้อสอบเก่า อาจนั่งคิดไรไปเพลินๆ ได้ เวลาสอบจิง เข็มนาฬิกามันเดิน

มะหยุดเรยอ่ะ 555+ ไม่ค่อยมีเวลาคิดไรหรอก ดังนั้นสิ่งที่น้องควรจะมีก่อนเข้าห้องสอบ ก้อคือความรุ ความมั่นใจ

แล้วก้อความชำนาญอ่ะนะ มีสมาธิอย่าว่อกแว่กเด็ดขาด อย่าฝนผิดด้วย เสียเวลา ;D

โชคดีครับน้อง

ง่า

พี่ว่าถ้าน้องอยากรู้มากจริงๆ น่าจะถามเป็นการส่วนตัวจะดีกว่านา ถามในนี้มันยังไงอยู่

แต่ว่า พี่ว่ามันก็เอาไปทำอะไรไม่ค่อยได้อ่ะ เพราะจุดที่แต่ละคนได้เปรียบบางทีไม่เหมือนกัน อย่างพี่ คะแนน เลข วิทย์ พี่เข้าขั้นเน่า สังคมเน่าถึงขีดสุด กลายเป็นเข้ามาได้เพราะคะแนนสายศิลป์  ;D บางคนก็เหวี่ยงไปคะแนนวิทย์สูงลิบลิ่ว เลขสูงลิบลิ่ว

พี่ว่าน้องพยายามหาทางที่เราถนัดให้เจอแล้วไปเน้นเอาคะแนนจากจุดนั้นให้ดีที่สุดดีกว่า แต่ยังไงก็อย่าทิ้งวิชาอื่นนะ (ถ้าดันไปถนัดอันที่มันเวจน้ำหนักน้อยก็ซวยหน่อย ต้องอ่านที่มันเวจเยอะหนักขึ้น  :P)
คะแนนออกมาได้พอ ๆ กับพี่ ๆ ก็ใช่ว่าจะติดด้วย มันแล้วแต่แนวโน้มคะแนนและความยากง่ายของข้อสอบในปีนั้นด้วยนะคะ

ความถนัดนั้น สมชื่อค่ะว่า ความถนัด จริงจริง
บางคนไปเรียน อ่านหนัก ก็ออกมาได้น้อยก็มี ฝึกฝนทำความรู้จักโทย์นิดหน่อย ทำใจให้สบายแล้วไปสอบก็พอแล้ว  :)
ถ้าได้ออกมาไม่สะใจก็ไปเก็บกับเอเนตเอา อย่าเพิ่งท้อ

ปล. อังกิดเอเนตของพี่รุ่น 63 ยากมากเลยนะ พี่ IPPUsama เทพมากมาย  :'(

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline Purified

• 1422
  • 428
น้องเอาคะแนนที่ลองทำได้มาคำนวณแล้วไปเทียบกับคะแนนต่ำสุดที่ กสพท ประกาศจะได้คำตอบรวดเร็วกว่าเยอะ

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
เท่าที่ดูมา anet ทุกวิชาเกิน 60 คะแนนก็น่าจะติดแล้วล่ะ
แต่พื้นฐานแพทย์ ก็ควรอยู่สัก170 - 210 ก็ok
แต่ก็ต้แงแล้วแต่ปีด้วยนะ
เอาคะแนนพื้นฐานแพทย์ให้ดีก็สบายสุดๆ
เพราะมันถ่วงซะหนัก 30 เปอร์เซนต์เลย
ขอให้โชคดีนาฮะ
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ให้รวม ๆ ทุกอย่างเฉลี่ยกันแล้วออกมา 60 กว่า ๆ น่าจะติดแหละค้าบ

แต่ว่าแต่ละปีอาจมี variation นิดหน่อย

ปล. อิฟเทพหว่ะ เราอังกิดโคดห่วยเลย เข้ามาได้เพราะเลขกับวิด

LADY LOO

ง่า

พี่ว่าถ้าน้องอยากรู้มากจริงๆ น่าจะถามเป็นการส่วนตัวจะดีกว่านา ถามในนี้มันยังไงอยู่

แต่ว่า พี่ว่ามันก็เอาไปทำอะไรไม่ค่อยได้อ่ะ เพราะจุดที่แต่ละคนได้เปรียบบางทีไม่เหมือนกัน อย่างพี่ คะแนน เลข วิทย์ พี่เข้าขั้นเน่า สังคมเน่าถึงขีดสุด กลายเป็นเข้ามาได้เพราะคะแนนสายศิลป์  ;D บางคนก็เหวี่ยงไปคะแนนวิทย์สูงลิบลิ่ว เลขสูงลิบลิ่ว

พี่ว่าน้องพยายามหาทางที่เราถนัดให้เจอแล้วไปเน้นเอาคะแนนจากจุดนั้นให้ดีที่สุดดีกว่า แต่ยังไงก็อย่าทิ้งวิชาอื่นนะ (ถ้าดันไปถนัดอันที่มันเวจน้ำหนักน้อยก็ซวยหน่อย ต้องอ่านที่มันเวจเยอะหนักขึ้น  :P)
คะแนนออกมาได้พอ ๆ กับพี่ ๆ ก็ใช่ว่าจะติดด้วย มันแล้วแต่แนวโน้มคะแนนและความยากง่ายของข้อสอบในปีนั้นด้วยนะคะ

ความถนัดนั้น สมชื่อค่ะว่า ความถนัด จริงจริง
บางคนไปเรียน อ่านหนัก ก็ออกมาได้น้อยก็มี ฝึกฝนทำความรู้จักโทย์นิดหน่อย ทำใจให้สบายแล้วไปสอบก็พอแล้ว  :)
ถ้าได้ออกมาไม่สะใจก็ไปเก็บกับเอเนตเอา อย่าเพิ่งท้อ

ปล. อังกิดเอเนตของพี่รุ่น 63 ยากมากเลยนะ พี่ IPPUsama เทพมากมาย  :'(

อ๋อ พี่สาวหนูเองค่ะ  ;D
เก่งป่ะหล่ะ เอิ๊กๆๆๆ

• *
  • 5419
  • 29
อ่าว พี่กลายเป็นพี่สาวอ้อมไปแล้วเหรอ
เฮ่ย ต้องพี่ชายเด้  >:(
หาว่าเป็นพี่สาวได้ไง โกรธนะ  :(

ปล.อังกิดมีคนได้สูงกว่าพี่อีกนะ เหอๆ

ให้รวม ๆ ทุกอย่างเฉลี่ยกันแล้วออกมา 60 กว่า ๆ น่าจะติดแหละค้าบ

แต่ว่าแต่ละปีอาจมี variation นิดหน่อย

ปล. อิฟเทพหว่ะ เราอังกิดโคดห่วยเลย เข้ามาได้เพราะเลขกับวิด
เออช่าย เคยถามเพื่อนในคณะคนหนึ่งเค้าบอกว่าได้ราวๆ60กว่าๆทุกวิชาบวกกับคะแนนพื้นฐานแพทย์ที่ค่อนข้างดีก็พอจะติดได้แล้ว
แกได้วิทย์กะเลขเยอะน่ะถูกแล้วล่ะแดนนี่ พวกเราเรียนสายวิทย์นะ  :P
เราเข้ามาด้วยอังกฤษนี่ไร้ค่าเลยทีเดียว  :-X

ปล. แดนสะกดชื่อช้านผิดอีกแว้วว

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
แต่เรียนมหาลัย อังกิดเก่งเปนทุนเดิม มีประโยชน์อย่างมหาศาล

ไม่เชื่อถามปี 1 ทั้งหลาย ว่าจิงมะ?

• *
  • 5419
  • 29
แต่เรียนมหาลัย อังกิดเก่งเปนทุนเดิม มีประโยชน์อย่างมหาศาล

ไม่เชื่อถามปี 1 ทั้งหลาย ว่าจิงมะ?
ตอบให้ว่าไม่จริงเพราะเกรดปี1เราเน่ามากมาย ถึงจะกวาดเออังกฤษก็เหอะ

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
บอกวิชาเดียวกับอิ๊บละกัน อังกิด anet ได้ 83 คับ

แต่เห็นด้วยที่ว่าอังกิดไม่เห็นช่วยไรเลย ได้ A กับ B+ อ่ะ เศร้า
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ