Docchula Community

** วิธีรับนิสิตใหม่ของคณะแพทย์ จุฬาฯ ** + การเรียนตลอด 6 ปี + FAQs

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
แล้วถ้าอยากเรียนหมอ

แต่ไม่เก่งอังกฤษสามารถเรียนได้ไหมคะ

อืม...จะตอบให้ในฐานะเรียนปีห้าอยู่แล้วกันละนะครับ
ไม่เป็นไรครับ แค่ว่าจะโดนประณามตอนพรีเซนท์งานว่าไอนี่ใช้ภาษาอังกฤษผิด เขียนผิดไวยากรณ์บนสไลด์ อ่านรายงานภาษาอังกฤษผิด
คนประณามและล้อเลียนส่วนใหญ่ก็จะเป็นอาจารย์ที่จะนั่งฮาแล้วก็เพื่อนๆ ที่จะล้อๆ กันอ่ะครับ
อยากเก่งอังกฤษขึ้นมาบ้างรึยังครับ
อยากเก่งก็พยายามทบทวนบ้างอะไรบ้างาศัพท์แพทย์มาอ่าน ภามผู้รู้ถ้าอ่านไ่ม่ออกตอนเรียนอยู่
ตอนยังไม่ได้เรียนอยู่ก็ทบทวนเยอะๆ แล้วกันน่ะครับ
โชคดีนะครับ

(ปล. เค้าเรียกว่า Tough Love นะครับจำไว้นะครับ :) )

My Shadows are The Only Things Besides Me.

เน๊ต

พี่คร๊ หนูอยากเรียนหมอ ต้อง
เก่งวิชาอะรัยบ้างคร๊

เน๊ต

พี่คร๊หนูอยากเรียนหมอ มั่กมากกกกเลยคร๊
หนูอยากรุ้ว่าต้องเก่งวิชารัยคร๊

หนูจะได้เตรียมตัวทัน เพราะปีนี้หนูอยุ่ม.3
อ่ะคร๊ อังกฤษไม่เก่งเลย

ควรทำอย่างไรดีคร๊ ?????

จาว

พี่ๆคณะแพทย์ปีนี้รุ่นที่เท่าไรแล้วคะ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
พี่ๆคณะแพทย์ปีนี้รุ่นที่เท่าไรแล้วคะ

รุ่นที่ 67 ครับ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

ืnok

???วันนี้แปลกค่ะหนูฝันว่าพวกรุ่นพี่แพทย์จุฬารับน้องหนูอยู่แปลกมากกก(แบบมีกิจกรรมอยู่)

สุทธิดา

พี่ค่ะ  ค่าใช้จ่ายในแต่ละเทอมแพงมั้ยค่ะ แล้วมีกิจกรรมเยอะมั้ยคือ   จะได้เตรียมตัวถูก   แล้วก่อนสอบเข้าคณะเนี่ยะหนูจะต้องเตรียมตัวยังงัยบ้างค่ะเพราะหนูกลัวสอบเข้าไม่ได้อ่ะคะ ???

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ค่าเทอมตอนนี้ 18000 บาท

กิจกรรมในคณะปีนึงมีแทบทุกเดือน ถ้าสำหรับน้องใหม่จะมีช่วง 1-2 เดือนแรกที่เข้ามา

เรื่องเตรียมตัว น่าจะเป็นการตั้งใจเรียน ทำโจทย์ แล้วก็เช็กดูว่าคะแนนที่ได้ มากกว่า คะแนนต่ำสุดจากสถิติหรือยังครับ

pepp

ถามพี่ๆหน่อยครับ
คือผมเรียนสายศิลป์มา
เเล้วถ้าจะเรียนหมออ่ะครับ
ผมต้องดูวิชาอะไรเจาะจงเพิ่มครับ
1.เลข
2.ชีวะ
เเล้วพวกเคมีฟิสิกนี่ต้องรุ้ลึกไหมอ่ะครับหรือเเค่คร่าวๆพอ
คือผมจะได้หาหนังสืออ่านถูกอ่ะครับ
เเล้วเลขนี้ต้องรู้ทุกเรื่องเลยหรอครับหรือเฉพาะเรื่องๆเช่นเเคลคูลัส เป็นต้น

รบกวนเเนะนำหน่อยครับ
คือผมไม่อยากเหวี่ยงเเห
ถ้าเป้นไปได้ขอเฉพาะรายเรื่องที่ใช้เรียนเลยครับ
แบบ 1.เเคลคูลัส2.สถิต
เอาเป็นเรื่องๆเลยอ่ะครับผมจะได้ฟิตถูกเรื่อง

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ถามพี่ๆหน่อยครับ
คือผมเรียนสายศิลป์มา
เเล้วถ้าจะเรียนหมออ่ะครับ
ผมต้องดูวิชาอะไรเจาะจงเพิ่มครับ
1.เลข
2.ชีวะ
เเล้วพวกเคมีฟิสิกนี่ต้องรุ้ลึกไหมอ่ะครับหรือเเค่คร่าวๆพอ
คือผมจะได้หาหนังสืออ่านถูกอ่ะครับ
เเล้วเลขนี้ต้องรู้ทุกเรื่องเลยหรอครับหรือเฉพาะเรื่องๆเช่นเเคลคูลัส เป็นต้น

รบกวนเเนะนำหน่อยครับ
คือผมไม่อยากเหวี่ยงเเห
ถ้าเป้นไปได้ขอเฉพาะรายเรื่องที่ใช้เรียนเลยครับ
แบบ 1.เเคลคูลัส2.สถิต
เอาเป็นเรื่องๆเลยอ่ะครับผมจะได้ฟิตถูกเรื่อง

หลักสูตรของแต่ละมหาวิทยาลัยมันไม่เหมือนกัน บางที่ต้องเรียนแคลคูลัส อย่างจุฬาไม่ต้องเรียน

อย่างแรกที่น้องต้องทำคือ อ่านหนังสือและสอบเข้าก่อนนะจ๊ะ แล้วค่อยไปดูหลักสูตรเอาว่าเรียนอะไรบ้าง

คณิต เคมี ฟิสิกส์ของมหาลัยกับมัธยมมันคนล่ะเรื่องเลย

สิปปภาส เชียงพัน

เด็กอายุ13ปีต้องเตรียมตัวอย่างไร ปลูกฝังความโอบอ้อมอารี เรียนเลข อื่นฯ

idol

ถ้าไปทุนเเลกเปลี่ยนแล้วไม่ได้ซ้ำชั้นจะเข้าคณะแพทย์ได้มั้ยค่ะ?

anan Thongphila

ขอโทษนะครับผมขอสอบถามหน่อยเกี่ยวกับการเข้าเรียนแพทย์ พอดีตอนนี้ผมกำลังจะเรียนจบปริญญาตรีคณะสังคมสงเคราะห์ฯมีโอกาสได้ฝึกงานในด้านทางการแพทย์เกิดรู้สึกว่าอยากจะเรียนแพทย์ จึงอยากสอบถามเกี่ยวกับการเรียนว่า ผมสามารถสมัครเรียนได้ไม ต้องสมัครยังไงรอบไหนโครงการอะไร รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ facebook-mail:anan_8945@hotmail.com
ขอบคุณครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
กสพท เท่านั้นครับ

Www9.si.mahidol.ac.th ครับ

MMk

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับโครงการผลิตแพทย์ร่วมกับกรมแพทย์ทหารอากาศน่ะครับ
1.มีทางเลือกในการใช้ทุนเหมือนกับกสพท. หรือว่าบังคับใช้ทุนครบ3ปีเท่านั้นครับ
2.การใช้ทุนนั้นทําที่รพ.ภูมิพล หรือต้องจับฉลากอย่างกสพท.ครับ
3.การเรียนต่อเฉพาะทางทั้งเมืองไทยและต่างประเทศ ทางคณะและมหาลัยจะมีทุนให้ไหมครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้คลายสงสัยทีครับ เพราะข้อมูลเกี่ยวกับโครงการทหารอากาศนี้หายาก
ขอบคุณครับ