Docchula Community

จะเข้าแพทย์ต้องได้เกรดเท่าไหร่ ?

naravit

???
แล้ว onet 60% เนี่ยหมายความว่าทุกวิชาที่สอบต้องได้มากกว่า60%  หรือว่า เอาคะแนนทั้งหมดทุกวิชามาคิดรวมกันแล้วเกิน60%อ่ะคับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
คะแนนรวมทุกวิชาครับ

mmmm

อยากเปนแพทยื อยากรู้ค่ะว่าต้องได้เกรคเฉลี่ยเท่าไหร่ ตอนหนูอยู่ม.3 ได้เกรดเฉลี่ยไม่ถึง3 ม.4 5 6 ต้องได้เท่าไหร่ถึงจะติแพทย์ค้ะ ?

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
อยากเปนแพทยื อยากรู้ค่ะว่าต้องได้เกรคเฉลี่ยเท่าไหร่ ตอนหนูอยู่ม.3 ได้เกรดเฉลี่ยไม่ถึง3 ม.4 5 6 ต้องได้เท่าไหร่ถึงจะติแพทย์ค้ะ ?
เเพทย์ไม่ต้องใช้เกรดตอนสอบเข้าครับ

Arm wasin

อยากทราบว่าเกรดไม่ ถึง 3.00 สอบหมอได้ไหมครับ

Arm wasin

ผมขอความกรุณานะครับใคร พอจะมีเทคนิคเรียนดีเรียนเก่ง ช่วยแนะหน่อยนะครับ (เลข อังกฤษ)

พี่แนะนำนะครับน้อง เกรดไม่สำคัญหรอกนะครับในการเข้าเป็นหมอ แต่น้องต้องมีวินัยในตัวเองด้วยการตั้งใจอ่านหนังสือ อะไรที่ไม่จำเป็นต้องทำ เช่น ดูหนัง ฟังเพลงก็ลดลงไปก่อน พอสอบเสร็จแล้วน้องได้ทำแน่ๆ จะปลดปล่อยแค่ไหนก็ได้ แต่ตอนนี้ต้องตั้งใจก่อน

• 3481
  • 604
อยากทราบว่าเกรดไม่ ถึง 3.00 สอบหมอได้ไหมครับ

ระบบ กสพท. ไม่จำกัดเกรดครับ

แต่ถ้าระบบรับตรงของ แพทย์ จุฬาฯ (CPIRD, ODOD, Olympic, ความร่วมมือกับกรมแพทย์ทหารอากาศ) จำกัดเกรดเฉพาะ CPIRD 2.75 ขึ้นไป, ODOD 3.5 ขึ้นไป

ผมขอความกรุณานะครับใคร พอจะมีเทคนิคเรียนดีเรียนเก่ง ช่วยแนะหน่อยนะครับ (เลข อังกฤษ)

เลข ต้องเข้าใจเนื้อหา จำสูตรได้ ใช้สูตรเป็น แล้วฝึกทำโจทย์ ถ้าไม่เคยฝึกทำ เวลาสอบจะทำไม่ได้ สูตรลัด เทคนิค จะช่วยทำให้เร็วขึ้น
อังกฤษ grammar, vocab พื้นฐานต้องรู้ จากนั้นเก็บเกี่ยวไปเรื่อยๆ ลองทำข้อสอบดูว่าทำได้แค่ไหน แล้วเสริมจุดอ่อน แต่จริงๆ แล้วภาษาอังกฤษเรียนกันนานกว่านั้น ทั้งเรียนจากในห้อง และรอบตัว เป็นการสั่งสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆ อาจไม่เห็นผลเร็ว แต่เมื่อเห็นผลคุ้มค่าแน่นอน
« Last Edit: October 13, 2012, 01:17:39 pm by ไปป์ #5 »

zea fah

อยากสอบแพทย์ต้องใช้คะแนนอะไรบ้างหรอค่ะ แล้วไม่ใช่เกรดจริงๆหรอ ?

• 3481
  • 604
Si9.mahidol.ac.th

Acad.md.chula.ac.th

ครับ ลองเข้าไปดูรายละเอียด

ไม่ใช้เกรด ส่วนคะแนนลองดูอีกที

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
สอบของกสพท.ไม่ต้องใช้เกรดนะครับ
แต่ว่าน้องก็ควรเก็บเกรดดีๆไว้เผื่อสอบในสนามสอบอื่นๆด้วยนะ
ท้อได้แต่อย่าถอย

Warunya

พี่คะ อยากจะถามว่าถ้ามีโรคประจำตัวคือ โรคภูมิแพ้ (อากาศ)
เรียนแพทย์ได้มั้ยคะ??

• 3481
  • 604

นพ . แทนไท

5555 ข้อสอบแพทย์นะ ต้องอ่าน ชีวะ เยอะๆ ง่ายมาก (คงเป็นเพราะผมถนัดชีวะ ด้วยแหละมั้ง) แต่วิชา คณิต นี่พี่ ดรอปกว่าวิชาอื่นๆมาก  วิทย์  กับ ชีวะ เคมี เป็นวิชา ที่สำคัญมากนะครับ สำหรับใครที่อยากเป็นหมอ เลขก็อย่าทิ้ง พี่แนะนำให้ลองอ่านชีวะ ก่อน ตั้งแต่เรื่อง เซล เลยไปจนถึง อนาโตมี่ ค่อยๆ ของแบบนี้ต้องใช้เวลา ครับ อ่านแบบนี้ 2 ปี ก็มีโอกาสสูงกว่าคนอื่นแล้วล่ะครับ

ArtipezZ

5555 ข้อสอบแพทย์นะ ต้องอ่าน ชีวะ เยอะๆ ง่ายมาก (คงเป็นเพราะผมถนัดชีวะ ด้วยแหละมั้ง) แต่วิชา คณิต นี่พี่ ดรอปกว่าวิชาอื่นๆมาก  วิทย์  กับ ชีวะ เคมี เป็นวิชา ที่สำคัญมากนะครับ สำหรับใครที่อยากเป็นหมอ เลขก็อย่าทิ้ง พี่แนะนำให้ลองอ่านชีวะ ก่อน ตั้งแต่เรื่อง เซล เลยไปจนถึง อนาโตมี่ ค่อยๆ ของแบบนี้ต้องใช้เวลา ครับ อ่านแบบนี้ 2 ปี ก็มีโอกาสสูงกว่าคนอื่นแล้วล่ะครับ

ขอโทษนะครับ ผมว่าน้องถามถึงข้อสอบตอนสอบ "เข้า" เรียนแพทย์นะครับ ???

วิชาชีววิทยา นี่ตอนสอบเข้าคิดเป็นคะแนนแค่ 9-10% เท่านั้นนี่ครับ (ถ้าเข้าทาง กสพท.) คณิตศาสตร์ยังมากกว่าเลยครับ (14%)ฉะนั้นในการเตรียมตัวสอบเข้าผมไม่คิดว่าควรโฟกัสไปที่วิชาชีววิทยาเป็นหลักครับ  :-X

ส่วนการอ่านชีววิทยาไปถึงอนาโตมี่นี่ผมว่าไม่น่าจำเป็นเหมือนกันครับ ข้อสอบเข้าไม่มีถามเลย กว่าจะได้เรียนจริงก็ปี 2 อ่าครับ ไม่คิดว่าจำเป็นครับ :P