Docchula Community

ปวดขา

moo moo

ปวดขา
« on: August 10, 2009, 09:48:23 pm »
สืบเนื่องจากความเห็นของเรา กับพ่อไม่ตรงกัน

-- พ่อบอกว่าเนี่ย ปวดขากินคากิแล้วหายปวดเลยเนี่ย มันเป็นเอ็นกินแล้วหายปวด

-- เราคิดว่า คากิ มันเป็น มันทั้งนั้นเลยหนิ  โอ้ว ไม่ได้ๆ กินไม่ได้ เดี๋ยวเป็นพวกไขมันอุดตันแย่เลย

-- พ่อบอกว่า  มันไม่เกี่ยว  คากิเป็นเอ็น ไม่ใช่ มัน

***  เลยไม่รู้ว่าตกลงควรกินมั้ยอ่ะ  พี่ๆผู้ทรงความรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ   ขอบคุณค่ะ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
Re: ปวดขา
« Reply #1 on: August 10, 2009, 09:52:47 pm »
เอิ่ม กินเอ็นหรือกินมันก็ไม่ได้ทำให้ขาหายปวดนะครับ การปวดขาเกิดจากการใช้งานกล้ามเนื้อขามากเกินไปและมีการเสียหาย

ซึ่งปกติร่างกายจะมีกลไกการซ่อมแซมและสร้างส่วนที่เสียหายขึ้นมาใหม่อยู่แล้ว  ::)

กินอะไรก็หายปวดได้ทั้งนั้น ตราบได้ที่สุขภาพเรายังแข็งแรงอยู่ :D
« Last Edit: August 10, 2009, 10:52:35 pm by Bearos™ »
A book, tightly shut, is but a block of paper.

moo moo

« Reply #2 on: August 10, 2009, 10:11:41 pm »
...อ่อ...แล้ว คากิ  เป็น มัน หรือ เป็น เอ็น อ่ะค่ะ.....ยังแอบมึน  55+

--- แล้วการกินเอ็นมันช่วยอะไรเราหรือป่าวค่ะ  คือมันทำให้เราดีขึ้นบ้างป่าว 

(ตอนนี้ พ่อเริ่มชวนคนข้างบ้านกินคากิแล้ว    :P )...(คนข้างบ้านขาบวม..55+)

« Reply #3 on: August 11, 2009, 12:08:04 am »
คุณพ่อหนูอาจจะคิดแบบคนโบราณ ที่เชื่อว่ากินสิ่งใดก็บำรุงสิ่งนั้น

เช่น กินคากิ มีเอ็น ก็บำรุงเอ็น

กินเซี่ยงจี้หมู บำรุงไต

กินรังนก บำรุงปอด (ทำจากเสมหะนก)

กินตัวเดียวอันเดียว บำรุงอย่างว่าฯ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #4 on: September 11, 2009, 08:18:54 pm »
คากิ คือขาหมู
ก็มีทั้งเอ็น และมันแหละครับ
เอ็น ก็เป็นพวกโปรตีน กล้ามเนื้อก็เป็นโปรตีนแหละคับ