Docchula Community

อยากเข้า แพทย์จุฬาา มีคำถามคะ

ลั๊คลาาาาาา

คือ หนูกำลังจะขึ้น ม.5 เรียนอยู่ที่ภาคเหนืออ อยากเข้าจุฬามากกกก คณะแพทย์ที่เลยยยย
หนูเป็นคนอ่อนอังกฤษ ที่เหลือก็คิดว่าโออยู่ หนูจะสอบติดมั้ยอ่าา แล้วถ้าเตรียมตัวตอนนี้จะทันมั้ยคะ
ถ้าจะสอบเข้าต้องทำไงบ้าง
   รับตรง แพทย์จุฬา หนูจะต้องสอบยังไง มันต่างกับ กสพท.ยังไง
พี่ๆ ช่วยอธิบายให้หนู่หน่อยนะคะ
    จากเด็กคนหนึ่ง ที่อยากเข้าไปเป็นรุ่นน้องของพวกพี่ๆ 

ถ้าเตรียมตัวตอนนี้พี่ว่าทันอยู่แล้วอ่ะ แต่อย่าลืมว่าคู่แข่งเยอะนะ เราต้องอ่านหนังสือดีๆสะสมไว้เรือยๆ ทำแบบฝึกหัด
ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษมันอยู่ในสัดส่วนของคะแนนเยอะเหมือนกันนะ ถ้าอยากพัฒนาก็แนะนำให้อ่านหนังสือนอกเวลาภาษาอังกฤษบ้าง
อ่านreading เยอะๆ แล้วจะได้พวก grammars กับ vocab อะไรติดตัวมาด้วยเยอะเลย

รับตรงแพทย์จุฬาจะมีพวก ODOD CPRID โอลิมปิก แล้วก็ ทอ.(ทหารอากาศ)
น้องต้องติดตามกับประกาศของจุฬาเองว่าเค้ารับสมัครยังไง มีเงื่อนไขผู้สมัครยังไงบ้าง มันละเอียดเหมือนกัน

การเรียนของ กสพท. กับรับตรงของจุฬาจะเหมือนกันเลย 3 ปีแรก คือเรียนที่จุฬา
แต่ปี 4-6 กสพท. จะเรียนที่โรงพยาบาลจุฬาต่อ แต่โครงการอื่นๆจะแตกต่างกันไป  ODOD CPRID ไปต่างจังหวัดที่กำหนดไว้
โอลิมปิกรู้สึกจะเรียนที่จุฬา แต่ ทอ.จะเรียนที่รพ.ภูมิพลนะ

น่าจะครบที่น้องอยากรู้แล้ว สู้ๆกับการอ่านหนังสือนะ พี่ๆรอน้องอยู่ :D

ลั๊คลาาาาาา

ขอบคุณค้าาา หนุจะตั้งใจอ่านหนังสือ แล้วเจอกันนะคะ
แล้ว แพทย์ กสพท.ใช้ทุนกี่ปีคะ
แล่้ว แพทย์กสพท ทุนกี่เปอร์เซ็นคะ
   ฝากๆๆพี่ๆ ช่วยตอบหนูหน่อยนะคะ