Docchula Community

ถามเรื่องข้อกำหนดครับ

Princesskris

กสพท นี้

ปีนี้เค้าไม่ได้จำกัด สายใช่มั้ยครับ ผมอ่านดีหลายรอบแล้ว

คือผม เรียนสาย ศิลป์-ภาษาญี่ปุ่น มาอ่ะครับ

แล้วผมสอบ O-net ไปแล้วได้ 50% รวมกันไม่ถึง 60% แต่ A-net ได้เยอะกว่า O-net

แต่เค้าเขียนกำกับไว้ในใบคุณบัติ กสพท ว่าให้คนที่จบไปแล้ว สอบใช้คะแนน O-Net ปี 53 60% หรือเท่ากับ

http://www9.si.mahidol.ac.th/pdf/2553_520715_01.pdf ข้อ 1.2 ครับ

สรุปคือว่า ศิลป์-ภาษาเข้าได้ ใช่มั้ยครับ แล้วต้องไปสอบ O-net ใหม่ในปี 53

แล้วผมอ่านหนังสือเตรียมตัวมานานแล้วครับอ่านทุกวันนี้ มาโอกาสติดใช่มั้ยครับ

ข้อสอบเก่าทำแล้ว 15 ปี ทำบ่อยด้วยครับ ตะลุยโจทย์ มาเยอะแล้ว

เหลือแค่ให้มีสิทธิเข้าสอบกับเข้าเรียนครับ

...

Ne-Yo

Re: ถามเรื่องข้อกำหนดครับ
« Reply #1 on: August 22, 2009, 01:21:08 pm »
อย่างที่รู้กันว่า O-Net นั้นสอบได้ครั้งเดียวเท่านั้นในชีวิต
คะแนน O-Net จึงเป็นคะแนนสำหรับเด็กทีจบม.6 ปีนี้เท่านั้นครับ (และต้องได้คะแนนเกิน 60%)
ส่วนปีก่อน ๆ ทางกรรมการจะพิจารณาจากระดับผลการเรียนที่เคยทำไว้ (ซึ่งก็ไม่ได้บอกไว้ว่าต้องได้เกรดขั้นต่ำเท่าไหร่ -w-)

สรุปคือ
เด็กม.6 ปีนี้ต้องสอบโอเน็ตให้เกิน 60%
ส่วนเด็กซิ่ว หรือเด็กปีอื่น ๆ พิจารณาจากผลการเรียนครับ

ผมว่าอ่านไปเหอะ ถ้ากรรมการบอกว่าเกรดเราต่ำไปเราก็ทำคะแนนสอบให้สูง ๆ ให้กรรมการเถียงเราไม่ออกสิ
สมมติว่าปีนี้ Min 64% เราก็ทำให้ได้สัก 68 หรือ 69 เป็นอย่างต่ำ แค่นี้ก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะตัดสิทธิ์เราแล้วล่ะครับ