Docchula Community

อุปสรรคของเด็กเตรียมทหารสู่การเป็นหมอ

So bad

สวัสดีพี่ MDCU คือว่าหนูมีคนรู้จักอยู่เตรียมทหารปี 3 เขาอยากเป็นหมอมักมากเลยอ่ะ  แต่ว่าอยู่เตรียมถ้าจะออกก็เสียค่าปรับเป็นแสน
ถ้าจะรอเรียนจนจบนายเรืออากาศ ประมาณ 4-5 ปี  แล้ว ณ ตอนนี้เขาจะต้องสอบโอเน็ตพร้อมกันหนูป่าว คือหนูก็อยู่ม.6  หรือจะสอบพร้อมกับสอบแพทย์ในอนาคต  ไงพี่พี่ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ  ขอบคุณมาก

[SkykickZ: ขออนุญาตแก้หัวข้อนิดนึงนะคับ]
« Last Edit: December 26, 2009, 09:47:47 pm by SkykickZ »

cpird

เตรียมทหาร ไม่ได้เรียน ชีวะ ไม่ใช่เหรอ ??

แล้วทำไมถึงอยากเป็นหมออ่ะ

แต่เท่าที่รู้อ่ะนะ วันนั้นเราดูทีวี มีผู้หญิงคนนึงจบวิศวะจุฬา แล้วทำงานไปแล้ว 2 ปี แล้วรู้สึกว่าไม่ชอบ

ก็เลยมาซิ่วเรียนหมออ่ะ  (ดูรายการ รำลึก สึนามิ )

แต่ถ้าเรื่องสอบ O-NET สทศ ให้สอบ ทุกคน ตอน ม.6 แต่ถ้าเป็นเตรียมทหาร เราก็ไม่รู้อ่านะ ว่าต้องสอบเปล่า

พี่ที่เรารู้จักก็เรียนเตรียมทหาร พี่เค้าบอกว่า ตอนนั้นจะสอบฟิสิกโอลิมปิก ขอ อาจารย์ออกไปติว

อาจารย์บอกว่า ไม่ให้ เพราะ " เราสร้างคุณเป็นทหาร ไม่ได้สร้างเป็นนักวิชาการ "