Docchula Community

รบกวนพี่ๆหมอช่วยผมด้วยครับ

หนักใจ

คือว่า ลิ้นผมเป็นฝ้าอ่ะครับ
เป็นมาตั้งแต่เด็กแล้ว ยังไม่เคยมีเพศสัมพันธ์กับคัยเลยคับ
อยากถามว่าผมเป็นเอดส์รึป่าวคัรบ
แล้วผมควรจะทำยังไงกับลิ้นของผมดี
มันมีลักษณะเป็นขุยขาวๆ
มันทำให้ผมไม่มั่นใจในตัวเอง มันทำให้ผมมีกลิ่นปาก
อยากให้พี่ๆหมอแนะนำที ผมควรหาหมอที่ไหนหรือกินยาอะไรดีคับ

ขอบคุนคับ

Offline Artemus

• *
  • 42
  • 5
ถ้าไม่สบายใจมาพบแพทย์ดีกว่าครับ

คำบอกว่าฝ้าที่ลิ้นไม่ได้ทำให้บอกโรคได้ทั้งหมดนะครับ อาจเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวกับโรคที่น้องกังวลก็ได้

ทางที่ดีมาตรวจที่โรงพยาบาลในเวลาราชการที่คลินิกผู้ป่วยนอกอายุรกรรมน่าจะเหมาะกับน้องที่สุดครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ปรกติเวลาแปรงฟัน น้องได้แปรงที่ลิ้นด้วยไหมอะครับ

อ่านดูท่าทางจะกังวลไปไกลนะคับ
ทำมัยถึงกัวเป็นเอดส์ละคับ
ไม่เห็นจาเสี่ยงเลยนี่คับ หรือมีปัจจัยเสียงอย่างอื่นอีก

หนักใจ

ผมแปรงลิ้นทุกครั้งที่แปรงฟันเลยครับ

แต่มันก็มีขุยๆทุกครั้งที่ผมแปรงฟัน

ผมคิดว่าไม่มีปัจจัยเสี่ยงใดๆทั้งสิ้นคับ

ผมอยากทราบวิธีรักษาให้หายขาดอ่ะครับ

มีเพื่อนบอกว่าเกิดจากเชื้อรา

ไปซื้อยามากินจะหายรึป่าวคับ

แล้วต้องซื้อยาอะไรหรือควรไปพบแพทย์แล้วต้องพบแพทย์เฉพาะทางอะไรคับ

ขอบคุนพี่ๆทุกคนที่ช่วยเหลือผมครับ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
ลองตรวจกับ ทันตแพทย์ ดูนะครับ

Offline Lone Wolf

• *
  • 429
  • 20
เอาเป็นว่าไปพบแพทย์จริงๆ ดีกว่านะครับพี่ว่า  :P

เพราะบางทีประวัติอย่างเดียวไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นอะไรนะครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ขุยขาวๆนั่น ต้องเอามาให้ดูครับ ว่ามันคืออะไร
อาจจะเป็นตุ่มรับรสปกติ หรือไม่ก็เป็นติ่งอะไรที่ไม่ร้ายแรง
อาจจะไม่มีอะไรเลยก็ได้ครับ มาตรวจเถอะ

ปล. มีคนไข้ คลำพบก้อนในช่องคลอด มาที่คลินิกผู้ป่วยนอกนรีเวชครับ
จากการซักประวัติ พี่ก็คิดไปว่าน่าจะเป็นกระเพาะปัสสาวะหย่อน เลยถามๆๆๆ แต่เรื่องฉี่ๆๆๆๆๆ
แต่พอคลำจริงๆ พบว่ามันคือปากมดลูกปกติครับ