Docchula Community

วิชาชีวะ กับการเป็นหมอ?

คนสับสน

แหะๆ ก่อนอื่นต้องขอเกริ่มนำก่อนจะเริ่มคำถามกับพี่ๆ นะครับ คือ ผมกำลังจะเอ็นท์ปีนี้ และอยากที่จะเข้าเรียนคณะแพทย์ แต่ตัวผมเองทำคะแนนวิชาชีวะได้ไม่ดีเลย (ไม่ใช่แค่คะแนนต่ำธรรมดา แต่ตกแทบทุกครั้งที่สอบ) เลยมีความกังวลว่าพอเข้าไปเรียนหมอแล้วมันจะเรียนไหวหรือเปล่า (ผมกลัววิชาตั้งแต่ bio ไปจนพวก neuro ที่ต้องมานั่งท่องกันเยอะๆ น่ะครับ ไม่ถนัดการท่องอะไรเลย :-X)

เลยอยากถามพี่ๆ ว่า การที่เรียนชีวะแทบไม่ไหวอย่างนี้ ถ้าผมเข้าไปเรียนหมอแล้ว จะมีแนวโน้มไปรอดไหม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ หวังว่าถ้าเป็นไปได้คงได้เข้าไปเป็นรุ่นน้องของพี่ๆ นะครับ :)

Offline Night[C]rawler

• แกะน้อยกิตติมศักดิ์
  • 272
  • 2
  • ลั้ลลา~*
Re: วิชาชีวะ กับการเป็นหมอ?
« Reply #1 on: August 05, 2008, 06:31:17 pm »
พี่ ม.ปลาย 6 เทอม พี่บ๊วยวิชาชีวะหมดเลยน้อง พี่ไม่ 4 ชีวะด้วย -*-
แต่เนี่ยพี่ก็มาเรียน สู้ๆคับ เวลาเรียนแล้วอีกหน่อยก็สู้ได้เองแหละ  :D
"People don't always tell you what they are thinking. They just see to it that you don't advance in life."

Offline Rabii_G

• *
  • 316
  • 1
  • โปรดอย่าทำให้ฉัน รักเธอ!!
« Reply #2 on: August 05, 2008, 06:35:54 pm »
การเรียนชีวในคณะนี้ มีทุกชั้นปีค่ะน้อง

ปี1 ก็จะมี cell bio มาให้น้องๆทดสอบความจำ

ส่วนปี 2 นี่ anatomy ค่ะน้อง ในเทอมแรก ส่วนเทอมสองพี่ยังไม่แน่ใจ

ปีอื่นๆก็ยังคงหนักหน่วงเช่นเคย

และน้องๆจะได้ทดสอบความถึกของเพื่อนๆว่าใครจะถึกกว่ากัน^^

เอาเป็นว่า ถ้าน้องมั่นใจว่าน้องถึกชัวร์ๆ เข้ามาเลยค่ะน้อง

พี่รับรองน้องจะได้ใช้ความถึกของน้องให้เป็นประโยชน์!!

สู้ๆละกันจ้า  :'(
เ ค ย ก ลั ว ใ ค ร ! !

ร้ายมาก็จะให้ทำยังไง ชั้นมัน "น า ง ม า ร ร้ า ย" นี่นา

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #3 on: August 05, 2008, 06:41:19 pm »
ตอนที่เรียนมอปลายพี่ก็ไม่ถนัดชีวะเลยครับ
อะไรก็ไม่รู้ มากมาย อ่านก็ไม่รู้เรื่อง จำไม่ได้

อาจจะเพราะการเรียนในมอปลายส่วนมากจะจำ ๆ ไปตามหนังสือ
ประมาณว่า รู้จักแต่ชื่อเฉพาะ อันโน้นอันนี้เยอะไปหมด
แต่ไม่เคยเห็นของจริงเลย

ตอนมอปลาย เคยรู้สึกไม่ชอบชีวะเอามาก ๆ ด้วยครับ
แต่กลับชอบฟิสิก กับเคมีมากกว่า เพราะถ้าคิดโจทย์ได้มันก็ได้เลย

แต่พอมาเรียนมหาลัย จะได้เห็นว่า
อ๋ออออ นิวเคลียสมันเป็นอยู่ตรงนี้ ตรงนี้สเตอริโอซีเลีย ตรงนู้นไมโครวิลไล
ตรงนี้คือแกรนูล ตรงนั้นลาเมลลาบอดี้ บละ ๆ ๆ
เรียนแล้วรู้สึกมีความสุขขึ้นครับ จะอินไปกับวิชาที่เรียน
เพราะมันได้เห็นจริง ๆ ว่าไอ้ที่เคยเอาแต่ท่อง ๆ มา มันเป็นยังไง

แต่ดันเริ่มงงกับฟิสิกและเคมีมากขึ้น
ที่พอเรียนไปสูง ๆ เนื้อหามันเริ่มสับสนขึ้นทุกที ๆ
จากที่จะเข้าใจ ก็ออกอวกาศไปเรื่อย ๆ

ไม่เชื่อลองถามคนอื่นดู ^_^

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #4 on: August 05, 2008, 06:44:07 pm »
ตอนนี้เรารู้สึกว่า ไม่ว่าฟิสิกส์เคมีหรือชีวะมันก็ล่องลอยออกอวกาศไปหมดเลยอ่ะ  :-X

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Rabii_G

• *
  • 316
  • 1
  • โปรดอย่าทำให้ฉัน รักเธอ!!
« Reply #5 on: August 05, 2008, 06:50:14 pm »

แต่พอมาเรียนมหาลัย จะได้เห็นว่า
อ๋ออออ นิวเคลียสมันเป็นอยู่ตรงนี้ ตรงนี้สเตอริโอซีเลีย ตรงนู้นไมโครวิลไล
ตรงนี้คือแกรนูล ตรงนั้นลาเมลลาบอดี้ บละ ๆ ๆ
เรียนแล้วรู้สึกมีความสุขขึ้นครับ จะอินไปกับวิชาที่เรียน
เพราะมันได้เห็นจริง ๆ ว่าไอ้ที่เคยเอาแต่ท่อง ๆ มา มันเป็นยังไง

ทำไมเราไม่เคยรู้สึกแบบนั้นหว่า ?? 555 รึเราผิดปกติคนเดียว
เ ค ย ก ลั ว ใ ค ร ! !

ร้ายมาก็จะให้ทำยังไง ชั้นมัน "น า ง ม า ร ร้ า ย" นี่นา

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #6 on: August 05, 2008, 07:02:51 pm »
พี่ก็ไม่ปลื้มชีวะ ม.ปลาย เท่าไรนะ
ให้จำบ้าไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด บางอันก็ไม่สนุก
เรื่องพืชเงี้ยเกลียดมาก ๆ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าเรียนไปทำไม *- -

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #7 on: August 05, 2008, 07:06:52 pm »
เรื่องพืชเงี้ยเกลียดมาก ๆ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าเรียนไปทำไม *- -

บางศาสตร์ที่ต้องไปเรียนต่อเขาก็ต้องใช้ครับ

เช่นเภสัช รู้สึกปี 2 หรือ 3 ต้องเรียนเรื่องสมุนไพร
ก็ต้องรู้ว่าต้นนี้ลักษณะเป็นยังไง ถ้าเราไปหาไม่ถูกก็เอามาทำยาไม่ได้ใช่มะ
แต่เรามาเรียนหมอ เลยไม่ต้องใช้ตรงนี้เท่าไร

ถ้าอย่างคนที่เค้าจะไปเรียนประมงน้ำกร่อย (ใครหว่า) อาจจะถามเหมือนกัน
ว่าจะให้เรียนสัตว์บกอะไรนี้ไปทำไม เรียนแต่สัตว์น้ำพอแล้ว

มอปลาย อาจจะไม่ค่อยสนุกเพราะเขาสอนกว้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ (เกินไป)
เผื่อใครจะนำตรงไหนไปต่อยอดได้ครับ

ทำไมเราไม่เคยรู้สึกแบบนั้นหว่า ?? 555 รึเราผิดปกติคนเดียว

ก้อต้องพูดให้ดูดี น่าเรียนไว้ก่อนสิ 5555
ถึงแม้ว่าความจิงมันจะโหดร้าย :'(

• 5587
  • 74
« Reply #8 on: August 05, 2008, 07:10:24 pm »
ทุกวิชาทุกหัวข้อมันก็ต้องมีคนได้เอาไปใช้ศึกษาต่อแหละ
แต่็มันกว้างเกินไป บางเรื่องที่เราไม่ชอบก็ต้องเรียน เลยอาจทำได้ไม่ดีเท่าไร
แบบเรื่องพืชไม่ปลื้มมาแต่ไหน เป็นไรที่ต๋อยมาก ๆ 

น้องไอซี่นะค่ะ

« Reply #9 on: August 05, 2008, 07:38:03 pm »
พี่ค่ะหนุอยากเป็นจิตแพทย์
แต่ว่า.............หนูไม่ผ่าศพอ่ะนะค่ะ
หนูกลัวเลือดง่ะ
หนูอยากทราบว่าถ้าเรียนจิตแพทย์...............นะค่ะ
หนูจะได้เรียนกับอาจารย์ใหญ่อ่ะป่าว

พี่ๆค่ะตอบหนูหน่อยนะค่ะ

• 5587
  • 74
« Reply #10 on: August 05, 2008, 07:39:59 pm »
พี่ค่ะหนุอยากเป็นจิตแพทย์
แต่ว่า.............หนูไม่ผ่าศพอ่ะนะค่ะ
หนูกลัวเลือดง่ะ
หนูอยากทราบว่าถ้าเรียนจิตแพทย์...............นะค่ะ
หนูจะได้เรียนกับอาจารย์ใหญ่อ่ะป่าว

พี่ๆค่ะตอบหนูหน่อยนะค่ะ

ผ่านหลักสูตรแพทย์ 6 ปี ยังไงน้องก็ได้เเรียนกับอาจารย์ใหญ่อยู่แล้วล่ะ (ตอนปี 2) - -"

• *
  • 4671
  • 123
« Reply #11 on: August 05, 2008, 07:43:58 pm »
ต้องเรียนครับ

ผ่าอาจารย์ใหญ่ ไม่น่ากัวอย่างที่คิด
และไม่มีเลือดนะครับ

:D เรียนแล้วจะได้ทั้งสาระ ทั้งความเฮฮา ทั้งความรู้รอบตัวจาก ศจ.M
ทั้งเหนื่อย ทั้งเมื่อย ทั้งปวดหัว ทั้งแสบจมูกแสบตา่

ครบทุกรสชาติครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #12 on: August 05, 2008, 07:53:47 pm »
เพิ่มเติมหน่อย
น้องต้องเข้าผ่านะ มันเป็นหลักสูตรบังคับ
เพียงแค่ว่า น้องอาจจะไม่ใช่คนลงมีด น้องอาจจะเป็นคนถือหนังสือเทียบดูอะไรอย่างงี้ก็ได้
แต่เวลาสอบ น้องก็ต้องสอบกับอาจารย์ใหญ่อยู่ดีแหละ ต้องแบบว่าจับดู พลิกดู อะไรอย่างงี้
ไม่น่ากลัวหรอกนะ
ผ่าอาจารย์ใหญ่ไม่มีเลือดนะ มีแต่ไขมัน  เหอะๆ (นี่จาช่วยน้องป่าววะเนี่ย)

พี่ว่ามันเป็นสีสันของชีวิตปี2เทอมแรกนะ
ดีกว่านั่งฟังเล็กเชอร์น่าเบื่อๆและไม่ค่อยจะรู้เรื่องทั้งวัน   :P  (เทอมหน้าตายแหงแก๋ :-X)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

« Reply #13 on: August 05, 2008, 07:55:14 pm »
พี่ว่าเกรดออกมา น่ากัวกว่าเลือดอีกนะ

แบบว่า ตกmeanเรียบ :-X

• *
  • 4671
  • 123
« Reply #14 on: August 05, 2008, 07:58:37 pm »
เพิ่มเติมด้วยคน

เวลาผ่า จะแบ่งเป็นกลุ่ม ตาม คห.บนบอกน่ะครับ
ก็แบ่งหน้าที่กัน ถ้าเราไม่ถนัดเรื่องผ่า ก็ช่วยเปิดหนังสือ
เปิดคู่มือปฏิบัติการได้
(เป็นหน้าที่ประจำของเรา เพราะชอบอู้ 555)

เพิ่มเติมอีก
-> ปัจจุบันเห็นเค้าว่าคณะแพทย์บางที่ ตัดการเรียนผ่าอาจารย์ใหย่ออกไปแล้ว
โดยจะมาเรียนแบบดูที่เค้าผ่าไว้สำเร็จแล้วอย่างเดียว ไม่ต้องผ่าเอง
(แต่ก็ต้องเรียนอยู่ดี) จะเป็นที่ไหนบ้างไม่แน่ใจข้อมูลนะครับ
ลองไปสืบ ๆ เอาน่าจะได้