Docchula Community

หน้ากากอนามัย

moo moo

หน้ากากอนามัย
« on: August 13, 2009, 10:13:20 pm »
การสวมใส่หน้ากากอนามัยช่วยป้องกันการติดต่อของไข้หวัดใหญ่ได้ยังไงหรอค่ะ
-- เคยได้ยินมาว่าป้องกันสารคัดหลั่งจากการไอจาม พวกเชื้อโรคจะมากับสารคัดหลั่ง เช่นพวกน้ำลาย   ???
     --- ถ้าข้อข้างต้นถูกอย่างนี้เราใช้หน้ากากอะไรก็ได้  ??
     --- เห็นโฆษณาขายพวกหน้ากากอนามัยมีชนิดกรองเชื้อไวรัส(ระบบการกรองด้วย electrostatic)  ถ้าเราอยากป้องกันเราจำเป็นต้องเอาแบบนี้เลยป่าวอ่า

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: หน้ากากอนามัย
« Reply #1 on: August 14, 2009, 07:36:09 pm »
จริงๆแล้วการใส่หน้ากากที่เป็นผ้าหรือกระดาษที่เห็นอยู่ทั่วๆไปไม่สามารถกรองตัวเชื้อไวรัสได้
แต่เพื่อเป็นการป้องกันสารคัดหลังเช่น น้ำมูก  น้ำลาย  เวลา ไอหรือจาม
เวลาคนเราจาม 1 ครั้ง สามารถไปได้หลายเมตรเลยนะคะ
ที่สำคัญคือ  ถ้าเราจามโดยที่ไม่มีผ้ามาปิด  เราจะเอามือป้องไว้ใช่มั๊ย   ทีนี้พวกเชื้อโรคก็จะติดมือเราไปด้วย
หลังจากนั้นเราก็จะไม่ล้างมือ  แล้วไปจับพวกราวบันได  ลูกบิดประตู  หรือที่ต่างๆ
เมื่อมือคนมาสัมผัสต่อ  แล้วเค้าเอามือไปลูบหน้า  ขยี้ตา  เชื้อไวรัสก็สามารถเข้าทางเยื่อบุต่างๆพวกนี้ได้
การใส่หน้ากากอนามัยสามารถป้องกันเรื่องพวกนี้ได้ในระดับนึงค่ะ

ถ้าเราอยากจะกรองไวรัสจากอากาศ  ก็มีหน้ากากที่สามารถกรองได้เกือบ 99% แต่ว่าข้อเสียคือ
มันอึดอัดมากกกกกกกกกก  คนเลยไม่ค่อยนิยมกัน
วิธีการป้องกันไวรัสที่ดีที่สุดคือ  ทำให้สุขภาพร่างกายเราแข็งแรง
หมั่นออกกำลังกาย
"กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ"  ตามนโยบาย  เท่านี้ก็ปลอดภัยในระดับนึงแล้วค่ะ