Docchula Community

มีไรอยากถามหน่อยครับ

bankddd

มีไรอยากถามหน่อยครับ
« on: October 28, 2009, 08:37:40 pm »
คือ เวลา สอบแพทย์ ก็ต้องไปสอบ กับ กสพท โดย ไม่นับเกรดใช่ไหมครับ

แล้ว เหน คนบอกว่า แพทย์ เน้น เลข กับอังกฤษ จริงไหม

แล้ว พอสอบ กับ กสพม เสร็จ แต่ละ มหาลัยจะรับสอบตรงเพิ่มไหม

รบกวนด้วยครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: มีไรอยากถามหน่อยครับ
« Reply #1 on: October 28, 2009, 08:43:10 pm »
คือ เวลา สอบแพทย์ ก็ต้องไปสอบ กับ กสพท โดย ไม่นับเกรดใช่ไหมครับ

ใช่ครับ

แล้ว พอสอบ กับ กสพม เสร็จ แต่ละ มหาลัยจะรับสอบตรงเพิ่มไหม

การสอบแพทย์มีหลายรูปแบบครับ

1. กสพท. เป็นรูปแบบการคัดเลือกที่เกิดจากการรวมกันของคณะแพทย์ และทันตแพทย์ 10 กว่าสถาบัน
    โดยไม่กำหนดเกรดเฉลี่ยขั้นต่ำ และจัดสอบพื้นฐานแพทย์ และวิชาสามัญ (เลข วิทย์ ไทย อังกฤษ สังคม)

2. CPIRD ODOD หรือที่เรียกกันง่ายๆ ว่า แพทย์ชนบท ซึ่งปี 4-6 จะศึกษา และ/หรือปฏิบัติงานที่ ร.พ.ศูนย์ในต่างจังหวัด

3. อื่นๆ เช่น โควตาพื้นที่ โควตา 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โครงการ new tract เป็นต้น

คณะแพทย์แต่ละมหาวิทยาลัย จะกำหนดวิธีการรับที่ต่างออกไปครับ สนใจที่ไหน ลองติดตามข้อมูลจากที่นั่นเลยครับ

สำหรับคณะแพทย จุฬาฯ เปิดรับในผ่านระบบกสพท. ประมาณ 200 คน ผ่านโครงการ CPIRD ODOD 110 คน โครงการชีววิทยาโอลิมปิค 4-6 คน ครับ

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.0.html ครับ
« Last Edit: October 28, 2009, 08:44:47 pm by ไปป์ »