Docchula Community

สอบถามเรื่องการกินยาเยอะ ตับพัง?

ยาเอ๋ยเจ้ามีคุณและโทษ

รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนที่กินยาเยอะมากๆเลยเมื่อก่อน เหมือนตอนนั้นเป็นสิวหนักมาก
หมอก็ให้ isotane มากิน (อนุพันธ์ vitA เหมือนตัวโรค่ะ) ตอนนี้ก็คาดว่าได้กินเกิน 100 เม็ดขึ้นไปแล้ว(ซึ่งอาจเยอะกว่านี้)
เป็นสิวตั้งแต่ ป.6 ค่ะ จนม.6 ยังไม่หาย -*- ทานยาตัวนี้บ้าง หยุดพักบ้า่ง บางทีมีกินพวกอาหารเสริม Vit C,A,E,B zinc
ค่อนข้างกลัวตับมีปัญหามากๆ เพราะ Vit A,E มันละลายในไขมันมันไม่ออกมาแต่สะสมใช่มั้ยคะ
พี่ๆมีวิธีแนะนำ เรื่องการบำรุงรักษาตับอย่างไรบ้างคะ
อ่านในกระทู้นึงบอกว่า ช่วงเวลาตี1-3 ไม่ควรทานอาหารเพราะตับจะทำให้ตับไม่ขับสารพิษออกมา
แต่บางวันหนู(อาทิตย์ละ 2-3 ครั้งค่ะ)ต้องอ่านหนังสือ ช่วงเวลานี้เลยกินน้ำเต้าหู้ที่ใส่ลูกเดือย ถั่วแดง อะไรแบบนี้นะค่ะ 1 ถุง จะได้อิ่ม
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยกินน้ำเต้าหู้เวลาแบบนี้จะอ้วนขึ้นมั้ยคะ แล้วก็การกินน้ำเยอะๆ ช่วยละลายไขมันได้มั้ยคะ
อ้อ แล้วก็การกิน กุ้งแห้งค่ะ มันมีสารไคตินช่วยดักจับไขมันนี่ กินแล้วจะช่วยอะไรบ้างมั้ยคะ
รบกวนด้วยนะค่ะ อยากรู้หมดเลยค่ะ  ::)
อ้อแล้วก็อ่านหนังสือตอนกลางคืนนี่ ถ้าหิวกินอะไรดีคะ ไม่ให้อ้วน+ระบบย่อยทำงานหนักเกินไปเพราะเห็นว่าการกินมาม่าจะได้รับโซเดียมสูงไป?

กินdoxycycline ดีกว่ามั้ย

Roaccutan ADRเยอะมากๆๆๆๆๆ

แก้จริงๆต้องแก้ที่สาเหตุ = lifestyle modification
ซึ่งทำได้ยาก ต้องพยายามมากๆ เช่น ไม่นอนดึก 555
« Last Edit: November 29, 2009, 01:24:41 pm by THOMASZ KUSZCZAK »
Rainy Days And Mondays.....DESPERADO

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
แก้ปัญหาไม่ถูกจุดนะครับ -*-
กินยาที่มีผลต่อตับ -> บำรุงตับยังไงดี
เลิกกินดีกว่าไหมครับ
isotretinoin เป็นยาอันตรายมาก, side effect เป็นล้าน
มีลูกก็แท้ง ปากแห้ง เยื่อบุแห้ง ตาแห้ง หน้าแสบร้อน ปวดกล้ามเนื้อ ปวดข้อ คลื่นไส้อาเจียน
การมองเห็นผิดปกติ ติดเชื้อได้ง่าย ไวต่อแสงแดด มีการทางจิตเวช เป็นพิษต่อตับมาก ฯลฯ
หมอบอกให้รู้ก่อนจ่ายยารึเปล่า
จริงๆใช้รักษาสิวที่รุนแรงและไม่ตอบสนองกับการรักษาอื่นๆนะครับ
ปกติเขาให้กินกันไม่กี่เดือน ตรวจสุขภาพครั้งหน้าอย่าลืมเชคเอนไซม์ตับนะ
ยิ่งถ้ากินขนาดนี้แล้วยังไม่หายก็เลิกเหอะน้อง
เคยใช้ทายาทั่วไปอย่าง clindamycin, benzoyl peroxide หรือกิน doxycycline หรือยังอะ
ถ้าเกิดเป็นสิววัยรุ่นจริงๆ เดี๋ยวอีกไม่กี่ปีก็หายแล้วนะครับ เอาตังไปเที่ยวดีกว่าเม็ดนึงตั้งแพง

เพิ่ม: ช่วงเวลาตี 1 - ตี 3 ไม่ควรกินเพราะตับขับสารพิษ, กินกุ้งแห้งแล้วดักจับไขมัน
ไม่ใช่ข้อมูลทางการแพทย์เลยนะครับน้อง ..ออกแนว fwd mail มากกว่านะ
ส่วนมาม่านี่ ถ้าจะกินไม่ว่าเวลาไหน ไม่ต้องหาประโยชน์ทางโภชนาการของมันหรอกครับ (นอกจากถูก)
« Last Edit: November 29, 2009, 08:26:18 pm by tentaro »

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เต๊นพูดไปหมดแล้ว อ่ะ
ตอบได้ครบถ้วนมาก ๆ

ก็ นั่นแหละครับ กินยา เมื่อจำเป็น
ลองคิดบวกลบดูให้ดี ระหว่างคุณประโยชน์ที่ได้ กับผลข้างเคียง
(ถ้ากินนานๆๆๆๆ แล้วมันยังไม่หาย แปลว่าก็ไม่น่าจะช่วย)
เป็นสิวบ่อย หน้ามัน ก็ลองเปลี่ยนมารักษาความสะอาดหน้าให้ดี ล้างหน้าบ่อย ๆ ฯลฯ
ก็อาจจะดีขึ้นได้ โดยไม่ต้องกินยา

ส่วนอีกคำถาม ว่าดึก ๆ กินอะไรดี -> อะไรดีที่สุด ก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ
แต่ส่วนใหญ่ก็กินนม ถ้ากลัวอ้วนก็ กินพวกนม low fat

อ้อ แล้วถึงเป็น doxycycline ถ้ากำลังท้องอยู่ ก็อย่ากินนะครับ จะทำให้ลูกเกิดมาฟันเหลือง
(55555)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เห็นด้วยว่าพวก Roaccutane/Isotane นี้ side effect น่ากลัวและรุนแรงมาก
เคยมีหมอจ่ายมาเหมือนกันโดยที่ไม่ได้บอกอะไรเลย พอกลับมา google ดูข้อมูลยาแล้วเกิดอาการไม่กล้ากิน
ต้องรีบเอายาไปคืนหมอเลย
(ปล. ยานี้เค้าไม่ได้ให้กินแค่ประมาณ 6 เดือนเรอะ ???)

แล้วก็
ดูน้องจะสับสนๆนิดหน่อยนะ เหมือนน้องจะพยายามหลอกตัวเองว่าที่ตัวเองทำอยู่มันช่วยบำรุงตับได้
อย่างที่เต๊นท์บอก ถ้ากินยาเยอะๆไม่ดีต่อตับ น้องก็ควรหยุดกินยา ไม่ใช้มาถามวิธีบำรุงตับ
(ถ้าจำไม่ผิด พวก Roaccutane นี่ ถ้าจะหยุดยาก็ต้องปรึกษาหมอนะ หยุดเองดื้อๆเลยไม่ได้)
ไอ้กินน้ำไปละลายไขมันนี่พี่ก็ไม่เข้าใจ น้ำมันจะละลายไขมันออกมาได้ยังไงอ่ะ
กุ้งแห้งนี่ที่กินๆไปจะเป็นการเพิ่มสารพิษให้ร่างกายเข้าไปอีกรึป่าวก็ไม่รู้ (กุ้งแห้งในประเทศไทยส่วนใหญ่ใส่สีนะเออ)
พี่แนะนำให้น้องหยุดยานะ แล้วก็ไปใช้พวกยาแบบ local effect ดีกว่า (ปรึกษาหมอผิวหนังนะ)
แล้วก็อย่านอนดึก งดเหล้าด้วย

ส่วนเรื่องกินอะไรตอนกลางคืนนี่ไม่รู้อ่ะ ปกติพี่เป็นพวกหิวแต่ขี้เกียดแม้แต่จะกิน (แย่ขนาดหนัก -*- )
ก็จะดื่มนมกล่องแทน ง่ายดี

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
ทุกคนดูเก่งอะ

เอาเป็นว่า...

น้องลองไปถามหมอที่ไปหาสิ.. ฮ๋าๆๆ

ขำขำ

ในความรู้ที่ผมมีนะ สิ่งที่กังวลและเล่ามายังไม่น่าเป็นไปได้มากมายนัก
ตับมนุษย์เจ๋งกว่าที่คุณคิดมาก ม่ายงั้นเราคนสิ้นสูญเผ่าพันธุ์ไปนานแล้ว
(ตั้งแต่มีคนคิด โรแอคคิวเทน)
เราไม่รู้ว่าสิ่งที่เรารู้นั้นจริงไหม เราไม่รู้ว่าคนอื่นเค้ารู้จริงในสิ่งที่เขาบอกมาไหม (ตับทำงานเวลาไหนมั่ง)
เชื่อไปก่อนก็กลัวไปก่อน

ในบทบาทของจิตแพทย์นะครับ 

ผมว่าชีวิตคนเรามีสิ่งที่คุณควรมาใส่ใจมากกว่าเรื่องสารเคมี จิ๋วๆ โมเลกุลย่อยๆที่จะผ่านkupfer cells มากมายเลย
เช่น เราเองกำลังใช้ชีวิตไปในทิศทางใด ความสุขอยู่ที่ตรงไหน
คุณพ่อคุณแม่และญาติมีความสุขดีไหม
บ้้านเมืองกำลังจะวุ่นวาย เยาวชนยุคนี้ควรมีบทบาทยังไง ฯลฯ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
อืมมมม

ประสบการณ์ที่แต่ละคนได้รับ แม้จะในช่วงเวลาไม่กี่ปี มีผลต่อการตอบสนองของคนเราได้เยอะจริงๆ

การเรียนชั้นปีที่ 3 ในคณะ ทำให้น้องๆมองอะไรๆแบบที่การเรียนการสอนบอกมา เช่น การจ่ายยานั้นต้องสมเหตุสมผล ต้องมีกรอบความคิด 10 ประการ ฯลฯ ฯลฯ

มุมมองของอาจารย์ แหวกแนวไปจากกรอบความคิดที่ผมได้ตอนอยู่ปี 3 พอสมควรเลยครับ...ขอบคุณครับ

(อืมมม ปี 3 นี่ไม่มีโอกาสได้เรียนอะไรแบบที่เรียนในคาบ ethics เท่าไรเลยนะนี่ครับ...แม้จะแทรกๆอยู่ตามบล๊อคต่างๆ แต่ก็ไม่เข้มข้นเท่าปี 2)

ปล...น้องๆแต่ละคนความรู้สุดยอด....ปีนี้ผลสอบ ศรว. คงกู้หน้ารุ่นพี่ๆ  :'(