Docchula Community

ถามด่วนค่ะ

dear

ถามด่วนค่ะ
« on: December 11, 2009, 04:01:33 pm »
คือ หนูอยากทราบว่า (คือหนูทำโครงงาน) ถ้าเราไปถอนฟันมา แล้วเราคุยกับคนเป็นเอดส์  แล้วน้ำลายเค้ากระเด็นมา เข้าปากเรา หรือโดนริมฝีปากแล้วเราเลีย เราจะติดเอดส์ไหมค่ะ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
Re: ถามด่วนค่ะ
« Reply #1 on: December 11, 2009, 06:26:48 pm »
เท่าที่พี่ทราบ ไม่มีหลักฐานว่าติดนะครับ
ติดยากครับ หยดเดียวเอง เราก็ไม่ได้เป็นแผล สุขภาพก็แข็งแรงดี

dear

« Reply #2 on: December 11, 2009, 07:43:44 pm »
คือ แต่พี่ค่ะ ในสถานการณ์ที่ยกมานั้นคือ คนที่โดนน้ำลายกระเด็นเข้าปาก พึ่งไปถอนฟัน เท่ากับว่า แผลก็ต้องมีสิค่ะ จากการถอนฟัน   :-X

แล้วถ้าเป็นอย่างนี้ยังจะติดไหมค่ะ  ถ้าน้ำลายกระเด็นแต่เป็นจำนวนไม่กี่หยด

• 3244
  • 64
« Reply #3 on: December 11, 2009, 10:51:06 pm »
ไปสอบถามรุ่นพี่ปี 6 มาให้แล้วครับ ได้ความว่า

การติดเชื้อ HIV จากสารคัดหลั่งนั้น มีสถิติที่น่าสนใจดังนี้
1. การติดจากการสัมผัสสารคัดหลั่งที่มีเชื้อไวรัส โดยมาสัมผัสเยื่อเมือก(พวกผิวเปียกๆของร่างกาย เช่น กระพุ้งแก้ม ช่องคลอด รูก้น เยื่อบุตาขาว ฯลฯ) ติดต่อได้ 0.09 %
2. การติดต่อโดยโดนเข็มมีเลือดตำ ติดได้ 0.3%
3. การติดทางเพศสัมพันธ์ไม่ป้องกัน ติดต่อได้เป็นร้อยละหลักหน่วยครับ (จำเลขไม่ได้)

ทั้งนี้ความเสี่ยงก็แปรผันได้ตามปัจจัยต่างๆ เช่น

1. ถ้าสารคัดหลั่งมีปริมาณมาก ก็เสี่ยงสูง เพราะจะได้ไวรัสมาก ร่างกายสู้ไม่ไหว เช่น ติดจากการจูบดูดดื่มแลกน้ำลายกัน 3 ลิตร หรือจากการให้เลือด โดยไวรัสจะมีมากในเลือด สารคัดหลั่งจากอวัยวะสืบพันธุ์ ส่วนในน้ำตา น้ำลาย ปัสสาวะ เหงื่อ มีน้อยครับ
2. รูปแบบของการติด เช่น ถ้ามีแผล ก็ติดได้มากกว่าการโดยสัมผัสที่ผิวหนังอย่างเดียว เพราะไม่มีอะไรป้องกันไม่ให้เชื้อเข้าร่างกายมาเจอกับภูมิคุ้มกันของเรา ดังนั้น เขาจึงแนะนำให้ใช้ถุงมือ ถุงยาง เพื่อเสริมความแข็งแรงอีกชั้นก่อนทำอะไร
3. ร่างกายของเรา ถ้าเราแข็งแรงดี เชื้อมากๆก็สู้ไหว ถ้าอ่อนแอติดเชื้อ หรือภูมิคุ้มกันต่อต้านตัวเอง ก็ติดง่ายครับ

สำหรับความกังวลว่า ได้รับเชื้อหรือไม่ กินยาต้านไวรัสไว้ก่อนดีกว่า
ก็รีบไปหาหมอและกินยาใน 24 ชม. ครับ จะได้ผลดีที่สุด
.....นี่ก็ 6 ชม. ล่วงมาแล้วจากการโพสของน้อง...
...แต่พี่ว่า โอกาสติดเชื้อนั้นมีครับ แต่คงน้อยมากๆเลย

« Reply #4 on: December 11, 2009, 11:25:31 pm »
   ขอบคุณเคอะ พี่ภพ :-*

« Reply #5 on: December 12, 2009, 12:27:40 am »
จูบดูดดื่ม 3 ลิตร

อะไรจะขนาดนั้น :P
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

dear

« Reply #6 on: December 14, 2009, 08:09:31 pm »
 :) ขอบคุณค่ะพี่

แต่ถ้าเป็นเคสที่ แบบว่า เราไปเดินชนแผลคนที่เป็นเอดส์อะค่ะ แบบจังๆๆ แตที่แขนเราไม่มีแผล แล้วหลังจากนั้น 5 นาที เราก็ไปเอาเจลแอลกอฮอล์ล้างมือมาล้านแขนที่เราโดน อยากถามว่าจะติดไหมค่ะ

หรือถ้าเรามีแผล แต่เล็กมาก จะติดไหม

Nut

« Reply #7 on: December 18, 2009, 02:49:10 pm »
เห็นว่าเป็นเรื่อง เอดส์ เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า

(สมมติ) ถ้าเรามีอะไรกับแฟนคนเดียว ไม่เปลี่ยนคู่นอน

แต่ไม่ได้ใช้ถุงยางอนามัย จะมีความเสี่ยงที่จะติดเอดส์แค่ไหนครับ

เมื่อเทียบกับ เรามีอะไรกับคนอื่น (เปลี่ยนคู่นอน) แต่ว่า

มีการใช้ถุงยางอนามัยอะครับ คือแบบไหนจะเสี่ยงติดเอดส์มากกว่ากัน  ??

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค้าบบ

• 3244
  • 64
« Reply #8 on: December 18, 2009, 09:38:57 pm »
เห็นว่าเป็นเรื่อง เอดส์ เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า

(สมมติ) ถ้าเรามีอะไรกับแฟนคนเดียว ไม่เปลี่ยนคู่นอน

แต่ไม่ได้ใช้ถุงยางอนามัย จะมีความเสี่ยงที่จะติดเอดส์แค่ไหนครับ

เมื่อเทียบกับ เรามีอะไรกับคนอื่น (เปลี่ยนคู่นอน) แต่ว่า

มีการใช้ถุงยางอนามัยอะครับ คือแบบไหนจะเสี่ยงติดเอดส์มากกว่ากัน  ??

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค้าบบ

คู่นอนไว้ใจได้แค่ไหนล่ะครับ
สตรีส่วนมาก มีสามีคนเดียว ก็ติดจาดสามีที่สำส่อนนั่นแหละครับ

ส่วนการมีเพศสัมพันธ์ด้วยถุงยางอนามัย ก็นับว่าปลอดภัยครับ เขาก็แนะนำกัน
บรรดาโสเภณีทั้งหลาย หลายคนป้องกันตัวเองดีมาก ไม่ติดเชื้อก็มี