Docchula Community

โรคไต

koko

โรคไต
« on: December 29, 2009, 10:31:26 pm »
อยากทราบว่า
- การกินยาชุดทำให้เป็นโรคไตได้รึป่าวค่ะ
-หากไตอักเสบแล้วเป็นเบาหวานจะมีผลอะไรไหมค่ะ
- หากเป็นไตเรื้อรังต้องรักษาด้วยวิธีไหนค่ะ มีทางหายขาดไหมค่ะ

พอดีหนูมีญาติคนหนึ่งค่ะอยู่ต่างจังหวัด เดิมที่เป็นโรคเบาหวานเลยต้องกินยาชุดอยู่มาตลอด อยู่มาวันนึงปัสสาวะเป็นเลือดแล้วก็ปวดท้องด้วยค่ะ เลยไปหาหมอที่โรงพยาบาล แล้วเอกเรย์ดู หมอบอกว่าเป็นโรคนิ่วในกรวยไต แล้วก็ไตอักเสบด้วยค่ะ  ต่อมาก็ไปเอกเรย์อีกทีหนึ่ง ปรากฏว่า ไม่ได้เป็นนิ่ว แต่เป็นไตเรื้อรัง (โรคนี้อันตรายไหมค่ะ) เลยอยากทราบว่าสามารถรักษาด้วยวิธีไหนได้บ้างอ่ะค่ะ ตอนไปเยี่ยมคุณป้าบอกว่า "หมอเขาถามว่าถ้าเป็นโรคอย่างว่าแล้วจะทำอย่างไร" (คุณป้าเค้าเข้าใจว่าหมายถึงมะเร็งอ่ะค่ะ แต่จริงๆไม่รู้ว่าอย่างว่าหมายถึงโรคอะไรเพราะท่านก็ไม่ได้ถามคุณหมอไว้ด้วยอ่ะค่ะ)

ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Offline g0nkpai

• 208
  • 27
Re: โรคไต
« Reply #1 on: December 29, 2009, 10:45:10 pm »
ต้องดูก่อนครับว่ายาชุดที่ว่านี่คือตัวยาอะไรบ้าง การกินยาชุดถ้าเราไม่ทราบว่าเป็นยาอะไรก็อาจส่งผลเสียต่อร่างกายเราได้ ยังไงลองถามคุณหมอหรือเภสัชกรดูว่ายาที่กินคือตัวยาอะไร (ว่าแต่ว่าเป็นเบาหวานแล้วรับยากินจากใคร ลองถามคนนั้นดูก็ได้นะ)

โรคไตเรื้อรัง ถ้าเป็นมากก็จะมีผลให้ของเสียคั่งในร่างกายมากได้ครับ อาจจะต้องทำการฟอกไตเป็นประจำ และอาจมีภาวะซีด(เลือดจาง)ได้ แต่ถ้าเป็นระยะแรกๆ อาจยังไม่เกิดผลเสียที่เห็นชัด
โรคไตเรื้อรังก็เหมือนการเสื่อมลงของไต รักษาให้หายขาดไม่ได้ แต่ชะลอความรุนแรงได้ ต้องพยายามชะลอการเสื่อมของไตโดยปฏิบัติตามที่คุณหมอแนะนำอย่างเคร่งครัด หลักๆก็คือการดูแลสุขภาพร่างกายตัวเอง การควบคุมอาหาร งดเค็ม งดของดอง งดผงชูรส จำกัดโปรตีน เป็นต้น (ลองถามคุณหมอดูอีกที)

โรคความดัน โรคเบาหวานอาจทำให้ไตเสื่อมลงเร็วได้ พยายามควบคุมความดันกับน้ำตาลให้อยู่ในเกณฑ์ที่คุณหมอแนะนำนะครับ

(เบาหวานนี่รักษากับใครเอ่ย ให้คุณหมอแผนปัจจุบันช่วยดูหรือเปล่า)

koko

« Reply #2 on: December 29, 2009, 11:30:47 pm »

(เบาหวานนี่รักษากับใครเอ่ย ให้คุณหมอแผนปัจจุบันช่วยดูหรือเปล่า)

เปล่าค่ะ เหมือนว่าไปซื้อยาที่ร้านยาอย่างเดียว ไม่ได้รักษากับใครเป็นพิเศษ คุณป้าบอกว่าอาการไม่หนักจริงก็ไม่มาโรงพยาบาลอ่ะค่ะ(ก็คือโดยปกติก็ไม่มามีคราวนี้ถึงได้มาอ่ะค่ะ)

อืม แล้วอยากทราบค่ะที่บอกไว้ตอนแรก ถึง"โรคอย่างว่า"มีความเป็นไปได้ที่จะเป็นโรงมะเร็งไหมค่ะ เพราะ ตอนนี้คุณป้าเค้ากลัวมากเลย ไม่กล้าถามหมอไป แล้วตอนที่คุณหมอถามคราวนั้นอ่ะ คุณป้าก็บอกว่า "ก็ช๊อกสิค่ะ" คุณหมอคงเลยไม่กล้าบอกแกอ่ะค่ะ ส่วนญาติๆไปเยี่ยมช่วงเสาร์อาทิตย์ซึ่งหมอไม่มาเลยไม่มีโอกาศได้คุยกัน

Offline g0nkpai

• 208
  • 27
« Reply #3 on: December 29, 2009, 11:49:32 pm »
แนะนำให้ไปรักษาเบาหวานกับคุณหมอนะครับ ซื้อยากินเองไม่ดีหรอก เพราะเบาหวานเป็นโรคเรื้อรังที่ต้องติดตามระดับน้ำตาลในเลือดให้ปกติ และต้องคอยติดตามพวกภาวะที่จะเกิดจากเบาหวาน เช่น เส้นเลือดตีบตัน, เส้นประสาทบกพร่อง (สำคัญมากๆเลยนะขอย้ำ)

ฟังจากรายละเอียดคร่าวๆ คิดว่าเป็นคนละเรื่องกับโรคมะเร็งนะครับ แต่ยังไงก็ต้องถามคุณหมอที่รักษาด้วย เพราะเค้าจะมีผลตรวจต่างๆ ครับ (ผมเองไม่เห็นผลการตรวจ ไม่รู้หรอก)

koko

« Reply #4 on: December 29, 2009, 11:57:03 pm »
ขอบคุณค่ะ