Docchula Community

รบกวนพี่หมอ หนูอยากได้ Crying: The Mystery of Tears. by William H. Frey

Belle

คือว่ากำลังทำโครงงานอยู่อ่ะค่ะ แล้วอยากจะได้หนังสือเล่มนี้มาก
มันอาจจะมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับโครงงานของหนูมากๆๆๆ

แล้วเผอิญเคยเจอไฟล์หนังสือเล่มนี้ในบางเว็บ
แต่มันต้องใช้รหัสของสถาบันผ่านเข้า
หนูไม่ทราบว่าพี่ๆจะสามารถหามาให้ได้หรือเปล่า

ขอบคุณมากๆนะคะ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
น้องได้ดูในห้องสมุดรึยังครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

คือว่ากำลังทำโครงงานอยู่อ่ะค่ะ แล้วอยากจะได้หนังสือเล่มนี้มาก
มันอาจจะมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับโครงงานของหนูมากๆๆๆ

แล้วเผอิญเคยเจอไฟล์หนังสือเล่มนี้ในบางเว็บ
แต่มันต้องใช้รหัสของสถาบันผ่านเข้า
หนูไม่ทราบว่าพี่ๆจะสามารถหามาให้ได้หรือเปล่า

ขอบคุณมากๆนะคะ

ของที่นี่หรือเปล่าละครับ   ถ้าใช่พี่คนไหนจะใจดีช่วยน้องเค้าหน่อย

แต่ถ้าไม่ใช่  ก็ต้องต้องแสวงหากันต่อละเน้อะ

สำหรับเจ้าของกระทู้  ถ้าคุณยังไม่มีหนังสือ คุณจะแน่ใจได้ยังไงว่าข้อมูลในหนังสือจะมีสิ่งที่สงสัยจริงๆ
หรือสิ่งที่คุณอยากได้ในเล่มนั้น ถ้าเอาเข้าจริง หาหนังสือเล่มนี้ไม่ได้ ก็ต้องหาในเล่มอื่นๆ
ซึ่งอาจจะให้ข้อมูลที่ละเอียดกว่าด้วยซ้ำ (ผมว่าเล่มนี้เป็นหนังสือกึ่งวิชาการ ที่เขียนให้เข้าใจง่ายระดับประชาชน) 
ตอนนี้บอกก่อนได้ไหมว่า เนื้อหาอะไรในหนังสือเล่มนี้ ที่คุณอยากจะได้จากมันล่ะครับ 

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
พี่ลองหาคร่าวๆ แล้วนะ ในฐานข้อมูล ebook ของคณะ ไม่ปรากฎหนังสือเล่มนี้อยู่เลย

ถ้าน้องมั่นใจว่า พี่ๆ สามารถหาให้น้องได้จริง หรือเว็บไหนที่ต้องการรหัสผ่านจากมหาลัย รบกวนส่งลิงค์เว็บมาให้ดีกว่าครับ

อย่างไรก็ตาม พี่คิดว่าน้องน่าจะตอบคำถามท่านอาจารย์ภุชงค์ดีกว่า เผื่อทีอาจารย์จะมีคำแนะนำที่มีประโยชน์

สำหรับเจ้าของกระทู้  ถ้าคุณยังไม่มีหนังสือ คุณจะแน่ใจได้ยังไงว่าข้อมูลในหนังสือจะมีสิ่งที่สงสัยจริงๆ
หรือสิ่งที่คุณอยากได้ในเล่มนั้น ถ้าเอาเข้าจริง หาหนังสือเล่มนี้ไม่ได้ ก็ต้องหาในเล่มอื่นๆ
ซึ่งอาจจะให้ข้อมูลที่ละเอียดกว่าด้วยซ้ำ (ผมว่าเล่มนี้เป็นหนังสือกึ่งวิชาการ ที่เขียนให้เข้าใจง่ายระดับประชาชน)  
ตอนนี้บอกก่อนได้ไหมว่า เนื้อหาอะไรในหนังสือเล่มนี้ ที่คุณอยากจะได้จากมันล่ะครับ  
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Belle

คือว่า หนูอยากจะหาความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณโปรตีนในน้ำตา กับระดับความเครียดอ่ะค่ะ
แล้วอยากจะทำเป็นเครื่องมือวัดระดับความเครียดออกมาด้วยอ่าค่ะ แหะๆ คิดถึง indicator บวก เครื่องตรวจตั้งครรภ์ เลยค่ะ

หนูเคยเจอบทความซึ่งเป็นแรงบรรดาลใจ  ที่เค้ากล่าวเกี่ยวกับน้ำตาว่า
น้ำตาจากความสะเทือนอารมณ์ กับ น้ำตาที่ไหลเพราะหัวหอม
จะมีปริมาณโปรตีน กับ ปริมาณฮอร์โมนไม่เท่ากันอ่าค่ะ

แล้วบทความนี้เค้าอ้างว่า กล่าวโดยผู้แต่งหนังสือเล่มนี้
แล้วก็พอไป search หางานวิจัยของต่างประเทศเกี่ยวกับน้ำตา
reference ส่วนใหญ่ก็จะอ้างถึงหนังสือเล่มนี้ทั้งนั้นอ่ะค่ะ
เหมือนคนแต่งจะทำงานอยู่สถาบันวิจัยน้ำตาอ่ะค่ะ

คือหนูอยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับน้ำตาให้มากกว่านี้ค่ะ
ตอนนี้ข้อมูลเรื่องน้ำตาค่อนข้างน้อย หายากมากอ่าค่ะ
ทั้งห้องสมุดโรงเรียน มหาลัย และอินเตอร์เน็ต
หนูอยากรู้ว่าน้ำตามีปริมาณสารแต่ละชนิดอย่างไร ยังไง
แล้วปริมาณสารเคมีในน้ำตาขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง
อยากให้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
พี่ลองเข้าไปหา journal เล่นๆ ดู

เจอ article เรื่อง Tear fluid electrolytes and albumin in persons under environmental stress Environmental

ลองเอาไปอ่านดูแล้วกันนะ ไม่รู้ว่าจะตรงใจกับที่น้องต้องการรึเปล่า

http://www.tempf.com/getfile.php?id=348753&key=4b5ee7bd19718

รีบโหลดล่ะครับ ไฟล์มีอายุแค่ 5 วัน
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

แหม พี่ major นี่นอกจาก หล่อล่ำ แมน แล้วยังใจดีอีกเว้ยเฮ้ย
 :D

ขอชื่นชมความกระตือรือล้นในการศึกษาของ จขกท.รับ

จากกระทู้นี้ ทำให้ผมได้เห็นว่า  ประเทศเรา  ไม่ค่อยมีช่องทางส่งเสริมให้เด็กเข้าถึงเรื่องดีๆ
การหาเรื่องอะไรดีๆประเทืองปัญญานั้น  ยากกว่า การหาเรื่องมัวเมา หรือเสื่อมๆมาก
(เพราะเรื่องเหล่านั้น ผู้ใหญ่ได้ตังค์  หากินกะเด็ก)
อันนี้จะเป็นเหตุที่ทำให้เยาวชนส่วนนึง เลยหาอะไรสนุกๆ บันเทิงๆ เสพไปวันๆ หรือเปล่า
เพราะเรื่องดีๆมันทำยาก ที่ดีๆมันไม่มีให้ไป เวบที่มีเนื้อหาดีๆ มันไม่มีทางเข้าอ่ะ

เฮ่อ....

Offline Paul_012

• *
  • 208
  • 13
ไม่แน่ใจว่า ผตกท. ยังเข้ามาอยู่หรือเปล่า พี่ไม่ค่อยแน่ใจว่าเว็บที่อ้างถึงตอนแรกคือเว็บอะไร ถ้าบอก URL มาเลย อาจจะช่วยดูให้ได้ว่าเข้าได้หรือเปล่า แต่ตัวหนังสือนี้เอง จากที่ลองดูเห็นว่าตีพิมพ์ค่อนข้างนานแล้วและน่าจะ [out of print] ไปนานแล้วเหมือนกัน เท่าที่ค้นหาจากเว็บไซต์ห้องสมุดหลัก ๆ ในประเทศไม่เห็นที่ไหนมีเลยนะครับ อาจจะเข้าถึงได้ยากอยู่

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
หนังสือเล่มนี้ตีพิมพ์เมื่อปี 1985
คงหาไม่เจอแล้วล่ะครับ

ลองหาข้อมูลใหม่ๆจากแหล่งอ้างอิงอื่นดีกว่าไหมครับ