Docchula Community

บทความ วิชา สปช. : modernisation without development วิเคราะห์ลากยาวทางประวัติศาสตร์

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven

อืม ..แต่ผมอาจจะสอบตกวิชานี้ก็ได้ครับ   :-X

:o โอ๊ะ ระดับพี่กันสบายๆ อยู่แล้ว

แต่ประโยคนี้เหมือนเป็นลาง ได้เสียวสันหลังกันเป็นแถบๆแน่  ;D  ;D  ;D
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

อืม ..แต่ผมอาจจะสอบตกวิชานี้ก็ได้ครับ   :-X

:o โอ๊ะ ระดับพี่กันสบายๆ อยู่แล้ว

แต่ประโยคนี้เหมือนเป็นลาง ได้เสียวสันหลังกันเป็นแถบๆแน่  ;D  ;D  ;D

แค่คุณคิดจะคิด และคิดจะแสดงความคิดเห็นด้วยเหตุผลของคุณ
ก็ไม่ตกแน่ๆอยู่แล้วครับ 

ปล. สิ่งที่คุณresponseมา เรื่องอาจารย์คุณที่ญึ่ปุ่นไม่ตรงกับประเด็นที่ผมคุยเรื่องความสามัคคีนะครับ
ปล.อีก  ตอนนี้ผมอ่านนี่อยู่ครับ สนุกมาก   ท่านสนใจดราม่าระดับชาติเชิญไปดูได้
http://www.economist.com/world/asia/displayStory.cfm?story_id=15755845&source=hptextfeature
อ่านแล้วตามดู reader's comments ต่อ ยิ่งมันส์เป็นสามสี่เท่า....

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39

แค่คุณคิดจะคิด และคิดจะแสดงความคิดเห็นด้วยเหตุผลของคุณ
ก็ไม่ตกแน่ๆอยู่แล้วครับ 

ปล. สิ่งที่คุณresponseมา เรื่องอาจารย์คุณที่ญึ่ปุ่นไม่ตรงกับประเด็นที่ผมคุยเรื่องความสามัคคีนะครับ
ปล.อีก  ตอนนี้ผมอ่านนี่อยู่ครับ สนุกมาก   ท่านสนใจดราม่าระดับชาติเชิญไปดูได้
http://www.economist.com/world/asia/displayStory.cfm?story_id=15755845&source=hptextfeature
อ่านแล้วตามดู reader's comments ต่อ ยิ่งมันส์เป็นสามสี่เท่า....

ครับ มาแสดงความเห็นต่อครับ.. เรื่องความสามัคคี ..
ที่ว่า ยังไงเสียก็ขอให้สงบๆไว้ อย่าโจมตีอีกฝ่าย เพราะจะทำให้คนภายนอกมองว่า
วงการแพทย์เราแตกสามัคคี  เด๋วเสื่อมศรัทธา จะไม่มีผู้มาใช้บริการ
แบบนี้จะสามัคคี(หรือเพราะพริ้งกว่านั้นคือ  สมานฉันท์) ดีไหม 

ตอบว่า..ไม่ดีแน่ๆครับ ถ้าไม่ทำอะไรเลย

ผมเห็นว่าตัวอย่างที่อาจารย์ยกมานี้ เป็นแนวคิดที่จะเอาตัวรอดเพื่อหลีกเลี่ยงการเผชิญหน้า มากกว่าที่จะเป็นการแก้ปัญหาจริงๆ
เพราะการปล่อยให้คนในกลุ่มทำตามใจชอบ ไม่เห็นเกี่ยวกับความสามัคคีตรงไหนเลย
ถ้าปล่อยไว้ คนในวงการแพทย์ก็จะเสื่อมศรัทธากันเองก่อน (นำไปสู่การไม่ไว้ใจกัน ..อาจแบ่งพรรคแบ่งพวก)
แล้วต่อมา คนภายนอกทราบเรื่อง ก็จะเสื่อมศรัทธาตามไปด้วย โดยคิดว่า วงการแพทย์ ไม่มีใครสักคนคิดยับยั้งการทำผิดดังกล่าวเลยหรือ

ผมเห็นว่าความสามัคคีคือ
1. ให้กำลังใจเมื่อเขาทำงาน และเมื่อเขาทำผิดโดยไม่ได้ตั้งใจ
2. ถ้าเขาทำผิดโดยตั้งใจ ก็ต้องพยายามหยุดเขาไว้ โดยไม่โจมตีให้กลายเป็นเรื่องส่วนตัว และไม่โวยวายให้คนภายนอกรู้
3. ควรมีกลไกหรือค่านิยมที่ยอมให้โอกาสคนผิดแก้ไขตัวเองได้ โดยไม่คิดพยาบาทกันไม่รู้จบ 
4. ถ้าทำผิดก็ต้องยอมรับผิด

^
^
เห็นไหมครับ ว่า ความสามัคคี มันคืออะไรกันแน่
ที่คุณเขียนมามันก็แตกหน่อ กลายเป็น ความดี หลายหมวดหมู่

ผมยังงง ว่าสามัคคีมีจริงไหม
เพราะคุณธรรม (เอาคำนี้ละกัน แม้ว่ามันก็ต้องถูกตีความอยู่ดีอีก) หมวดอื่นๆ มันสำคัญกว่า มากมาย
และถ้าเรา "พยายามจะมี" คุณธรรมหมวดอื่นๆ พอควร จริงๆก็อยู่ได้
สังคมก็เรียบร้อยดี ไม่ต้องมาเรียกหาความสามัคคี
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กลับเอาความสามัคคีมานำ ฟังดูดี แต่กลบคุณธรรมที่สำคัญกว่าอย่างอื่นไปเสีย
มัน ...ไม่ช่วยหรอกครับ การเที่ยวบอกว่า อยากเห็นคนไทยรักกันน่ะ ทำโครงการเปลืองภาษีไปตั้งเยอะ
คนอังกฤษหรือคนญี่ปุ่นเค้าก็ไม่เคยประกาศว่า เค้ารักกัน  แต่เค้ายอมรับกฎหมายข้อตกลงเดียวกันเท่านั้น

มันไม่ช่วย พอๆกับการรณรงค์ด้วยการทำป้ายเพื่อให้นิสิตแต่งกายเรียบร้อยอ่ะแหละ
 ;D

« Last Edit: March 25, 2010, 12:14:43 am by doctorpuchong »

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven

:P
คนไทยคนแรกที่ไปปกป้องเหมือนจะยิ่งไปเร่งประเด็นเข้าไปอีก โดยเฉพาะ
Is the law wrong?, it might strange fron foreiner point of view, but we are from different root.
We respect your way of living, and we expect other to respect our way of life.
เหมือนไปกระแทกกลับเขาเลย เขาเลยยิ่งออกมาโจมตี

พออ่านจบแล้ว  :o
แรงมากครับ โดยเฉพาะตามไปอ่านย้อนหลังอันก่อนๆ คลิกๆไปคำสีฟ้าคำสองคำแรกของย่อหน้าที่ห้า
อ่านแล้วกลัว แล้วคนอ่านจะโดน LM เล่นงานด้วยมั๊ยนี่
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

:P
คนไทยคนแรกที่ไปปกป้องเหมือนจะยิ่งไปเร่งประเด็นเข้าไปอีก โดยเฉพาะ
Is the law wrong?, it might strange fron foreiner point of view, but we are from different root.
We respect your way of living, and we expect other to respect our way of life.
เหมือนไปกระแทกกลับเขาเลย เขาเลยยิ่งออกมาโจมตี

พออ่านจบแล้ว  :o
แรงมากครับ โดยเฉพาะตามไปอ่านย้อนหลังอันก่อนๆ คลิกๆไปคำสีฟ้าคำสองคำแรกของย่อหน้าที่ห้า
อ่านแล้วกลัว แล้วคนอ่านจะโดน LM เล่นงานด้วยมั๊ยนี่

สังเกตไหมครับ
ขนาดเรา แค่อ่านยังกลัวว่าจะโดน 

สังเกตไหมว่า เรา กลัว 
แล้วอะไรทำให้เราต้องกลัวหนอ 
จำเป็นต้องกลัวไหมเนี่ยะ ถูกผิดไม่รู้ กลัวไว้ก่อน 
...เป็นไปได้ไหมว่า เมื่อสมองส่วนอารมณ์ทำงาน สมองส่วนเหตุผลก็อาจจะทำงานน้อยลง

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
ขนาดเรา แค่อ่านยังกลัวว่าจะโดน 

จำเป็นต้องกลัวไหมเนี่ยะ ถูกผิดไม่รู้ กลัวไว้ก่อน 
...เป็นไปได้ไหมว่า เมื่อสมองส่วนอารมณ์ทำงาน สมองส่วนเหตุผลก็อาจจะทำงานน้อยลง

เป็นไปได้อย่างยิ่งเลยครับ เพราะกลัว เราก็ไม่กล้าจะคิดต่อไปไหน

ไม่กล้าลองคิดว่าถ้าเกิด จุด จุด จุด (โดยจุดๆๆเป็นเหตุการณ์ที่ assume ว่าคนไทยไม่อยากให้เกิด)

เพราะกลัวสิ่งที่จะเห็นหรือเปล่า หรือกลัวเพราะรู้สึกว่ากำลังทำผิด แม้เป็นเพียง thought crimes

ซึ่งหากข่าวนี้เป็นจริง http://www.dailymail.co.uk/sciencetech/article-1257174/Psychic-invented-tell-youre-thinking.html

หากมีอุปกรณ์ที่จะสามารถรับรู้สิ่งที่อยู่ใน private sphere ได้จริง

หากเราสามารถถูกจับกุมแม้เพียงมี invalid thoughts

ยิ่งคิดยิ่งน่ากลัว ผมคงจะต้องหยุดคิด เพราะอารมณ์ช่างมีผลกับความคิดเหลือเกิน

เป็นไปได้อย่างยิ่งเลยครับ เพราะกลัว เราก็ไม่กล้าจะคิดต่อไปไหน

ไม่กล้าลองคิดว่าถ้าเกิด จุด จุด จุด (โดยจุดๆๆเป็นเหตุการณ์ที่ assume ว่าคนไทยไม่อยากให้เกิด)

เพราะกลัวสิ่งที่จะเห็นหรือเปล่า หรือกลัวเพราะรู้สึกว่ากำลังทำผิด แม้เป็นเพียง thought crimes

ซึ่งหากข่าวนี้เป็นจริง http://www.dailymail.co.uk/sciencetech/article-1257174/Psychic-invented-tell-youre-thinking.html

หากมีอุปกรณ์ที่จะสามารถรับรู้สิ่งที่อยู่ใน private sphere ได้จริง

หากเราสามารถถูกจับกุมแม้เพียงมี invalid thoughts

ยิ่งคิดยิ่งน่ากลัว ผมคงจะต้องหยุดคิด เพราะอารมณ์ช่างมีผลกับความคิดเหลือเกิน

ลิ้งค์ที่คุณลงมาเนี่ยะ ก้ยังเป้นแค่การวิจัยครับ 
สิ่งที่จะมาใช้กับสังคม ไม่ใช่แค่มีเทคโนโลยี  แต่ต้องมีจริยธรรม
ไม่ใช่คิดอะไรได้ก็เอามาใช้เลยทันที แน่นอน
ใครจะยอม จิงมะ 
แต่คนไทยอาจจะยอมนะ  ยอมเพราะรัก

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-

สิ่งที่กลัว เราว่าไม่ใช่กฎหมาย หรือความเป็น crime หรอก (น่าจะมีส่วนน้อยๆ)
แต่เป็นสายตาคนรอบข้าง และโอกาสที่จะโดนxxxyyyzzzจากคนที่มีความคิดเห็นต่างจากเราต่างหาก
 ;D ;D ;D
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven

สิ่งที่กลัว เราว่าไม่ใช่กฎหมาย หรือความเป็น crime หรอก (น่าจะมีส่วนน้อยๆ)
แต่เป็นสายตาคนรอบข้าง และโอกาสที่จะโดนxxxyyyzzzจากคนที่มีความคิดเห็นต่างจากเราต่างหาก
 ;D ;D ;D

:-[ xxxyyyzzz นี่อะไรเหรอ

คิดแล้วอาย  :-[  ;D  ;D   ;D