Docchula Community

อาการอ่านหนังสือได้ไม่ดีหรือไม่มีประสิทธิภาพ(อาการช็อต) มีจริงหรือ

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39

Rascal ต้องอวบๆหน่อย ถึงจะน่ารัก  :)

:o  :D จีบกันเห็นๆ  :D  :D

:o :o :o

ps. กำลังออกทะเลกัน (อีกแล้ว) รึป่าว?

Rascal เป็นผู้ชายไม่ใช่เหรอ จีบได้ไงอ่า  ???

ปล. ออกทะเลในบอร์ด Public กันเลยหรอ   :o

คือผมอยากจะเรียนถามอาจารย์ ภาคจิตเวชอยู่พอดีอ่ะครับ เผอิญมีอยู่ครั้งนึง ช่วงใกล้สอบที่ผมมีอาการแบบนี้ หมดกำลังใจในการอ่านแบบอ่านไปแล้วไม่มีสมาธิแม้พยายามสั่งตัวเอง อาจารย์หรือเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

อ่านหนังสือไม่ค่อยได้เป็นแค่พฤติกรรม  ส่วนอารมณ์และความคิดแรงจูงใจเบื้องหลังพฤติกรรมนั้น

ต้องมาสำรวจกันอย่างลงลึกอีกที

เรื่องที่ถามมามีไหม ก็มีสิ เมื่อ มีอยาก ก็มีไม่อยาก เป็นธรรมดา (โห แอบปรัชญา)
ปัญหาอยู่ที่ว่ามันสุขหรือมันทุกข์ ไม่ใช่เรื่องอยากหรือไม่อยาก
ถ้าไม่อยาก แต่มันทุกข์ ปัญหาก็อยู่ที่ทุกข์ เพราะไม่อยาก เข้าใจมะ
ตามดูจิตใจตัวเอง ก็จะเห็นว่า มันไม่ใช่ของเรา มันคุมไม่ได้
ที่ผ่านมาเราคิดว่าคุมได้ เพราะเราแค่ตามใจมันเท่านั้นเอง