Docchula Community

เรียนเเพทย์ผมจะมีเวลาไปบวชไหมครับ

ขอบคุณครับ

ผมคำนวณ ถ้าผมจะเข้าเรียนเเพทย์เนี่ยผมจะอายุ20ตอนปี2ขึ้นปี3พอดี
เเล้วเรียนหนัก หยุดน้อยจะได้บวชไหมครับ
ตอนปี2ขึ้นปี3บวชได้ไหมครับ เพราะยิ่งถ้าปีสูงขึ้นๆเวลาก็ยิ่งน้อยสิ สงสัยจริงๆนะ เออ -*-

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ได้บวชแน่นอนครับ
พี่ๆคณะเราก็ไปบวชมากมายช่วงปิดเทอม
ที่คณะและมหาวิทยาลัยก็มีโครงการสนับสนุนด้วยครับ

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
พี่อยู่ปี4 เพิ่งสึกมาได้ 4 วัน และตอนนี้ก็เปิดเทอมแล้วครับ

ยืนยันว่า มีเวลาบวชแน่นอน ทั้งในช่วงปิดเทอม ปี2 ขึ้น3 และ ปี3 ขึ้น4

แต่ถ้าพลาดทั้งสองช่วงเวลานั้น ก็ยังสามารถบวชได้อีกครั้งช่วง ปี6 หลังจบแล้ว ซึ่งจะมีเวลาว่าง 6 สัปดาห์ ก่อนจะไปใช้ทุนครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline SmallRooM

• *
  • 318
  • 15
  • Follow your heart and your dreams will come true
พี่ก้เพิ่งสึกค้าบบ

ยังเกรียนอยุเยย

;D ;D

มาคอนเฟิร์มว่ามีชัวววร์

ไม่บวชก้อเกรียนอยู่แล้วป่ะค้าบ พี่ rep บน :D

ทุกสถาบันสนับสนุน แน่นอน

จบแล้ว ทำงานยังลาหยุดงานไปบวชหรือปฎิบัติธรรมได้เลย

แต่การปฎิบัติธรรมนั้น  ทำได้เรื่อย ถ้ายังหายใจเข้าออกได้
แม้ว่าอยู่ในสังคมธรรมดา  ทำงานทั่วไป ก็เจริญสติได้ ไม่ต้องครองผ้าเหลือง   
บวชไปแต่นอนเล่นอยู่กะกุฎิเฉยๆ  ครบเวลาแล้วก็สึก  อย่างนั้นไม่ได้อะไร อาจจะบาปด้วยครับ 
« Last Edit: April 27, 2010, 08:56:27 am by doctorpuchong »

ตอนนี้พี่ก้อบวชอยู่นะ

และใช้เน็ตของวัดด้วย

เจริญพร

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เพิ่งรู้ว่าบวชแล้วเล่นเนตได้ :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ต้องบอกว่า อาตมา สิหลวงน้อง  :)

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
การเป็นหมอก็ได้บุญนะ เพราะช่วยเหลือคน
มีเวลาเยอะจ้ะ
ถ้าอยากบวชก็บวช ไม่อยากก็ไม่เป็นไร
ทำหน้าที่หมอให้ดีที่สุด ก็เป็นบุญกับตัวเอง(และแผ่เมตตาให้สัตว์โลกผู้ยากไร้เช่น แกะ)

บวชแล้วเล่นเนตนี่ ไม่แนะนำ
โอกาสจะเกิดอกุศลจิตมันสูงมากมาก

ซึ่งตอนครองผ้าเหลือง เวลาคิดอกุศลจะลำบากใจสุดๆ
 :P