Docchula Community

คุณหมอครับ ผมสงสัยว่าตัวเองจะเป็นKleptomaniaครับ

Kin

คือผมชอบหยิบของเพื่อนกลับบ้านโดยไม่รู้ตัว ชอบหยิบของคนอื่นใส่กระเป๋าพอกลับมาที่บ้านก็พบว่ามีของเพื่อนในระเป๋าเป็นบ่อยมากครับ ทั้งๆที่ก็รู้ว่าขโมยแต่ถ้าไม่ทำแบบนั้นจะรู้สึกไม่เร้าใจครับ อาจารย์คิดว่าผมต้องไปตรวจมั้ยครับ

Offline P'Tum #6

• 177
  • 17
ของที่หยิบไปเป็นของกลุ่มไหนอ่ะครับ หรือไม่ specific
เริ่มมีอาการเมื่อไหร่?
ขอรายละเอียดมากกว่านี้ครับ

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
คือผมชอบหยิบของเพื่อนกลับบ้านโดยไม่รู้ตัว ชอบหยิบของคนอื่นใส่กระเป๋าพอกลับมาที่บ้านก็พบว่ามีของเพื่อนในระเป๋าเป็นบ่อยมากครับ
ทั้งๆที่ก็รู้ว่าขโมยแต่ถ้าไม่ทำแบบนั้นจะรู้สึกไม่เร้าใจครับ อาจารย์คิดว่าผมต้องไปตรวจมั้ยครับ

อ่านจากตัวแดง อืม ไม่รู้ตัว แต่ก็พอไม่ทำแล้วไม่เร้าใจ  ???
 :P ตกลงรู้ตัวหรือเปล่าเนี่ย ลองเลือกซักช้อยส์

1. กลับถึงบ้านรู้ตัวอีกทีก็มีสมุด ปากกา ดินสอชาวบ้านอยู่ในกระเป๋า
2. พอเห็นสมุดดินสอเหล่านั้น แล้วเกิดแรงกระตุ้นจากก้นบึ้งของหัวใจ จึงเอื้อมมือออกไปหยิบหมับ
3. พอเห็นแล้วรู้สึกมีความต้องการอยู่ลึกๆ จึงวางแผนเป็นอย่างดี รอจนเค้าเผลอแล้วลอบหยิบด้วยกลเม็ดร้อยแปด
4. ทุกครั้งที่ได้หยิบของคนอื่น จะมีภาพหลอนของนางเอกหนังไทยคนโปรดมายั่ว จนเกิดความเร้าใจ จึงต้องหยิบบ่อยๆ
5. หลังได้ขโมยของชาวบ้านแล้วรู้สึกว่าแรงกรรมมันดึงตัวเองลง แต่ก็รู้สึกเร้าใจดั่งเล่นรถไฟเหาะหรรษา จึงยอมปล่อยหัวใจตนจมดิ่งลง
6. ไอช้อยข้างบนไม่ตรงเลย ขอเขียนอธิบายเองละเอียดๆใหม่ แบบไม่ใช่แค่ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่รวมถึงจะขุดตัวเองให้ดู
     ขุดถึงความรู้สึกก่อนหยิบ ความรู้สึกขณะได้หยิบ ความรู้สึกหลังหยิบเสร็จ รู้สึกผิดมากน้อยเพียงใด

อืม แต่ก็พอเดาได้ว่ารู้สึกผิดพอสมควร เลยมาถามหาทางรักษา

ปล. ถ้าพูดแรงไปขอโทษด้วยนะ  :) คนกำลังท้องเสียขี้เกียจไล่เคลียร์คำพูดให้มันซอฟท์  :D
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
งงๆ

ถ้าไม่รู้ตัว แล้วจะรู้สึกเร้าใจได้ไงอ่ะ?
 ???
天青色等煙雨 而我在等妳

ถึงนิสิตแพทย์ ทุกท่าน

ผมคิดว่าน่าจะมีการตกลงกัน เรื่องการตอบคำถามทางสุขภาพ ในเวบบอร์ดนี้

ซึ่งผมเป็นห่วง ว่าจะมีปัญหาตามมาภายหลัง

เพราะนิสิตแพทย์ยังมีความรู้และประสบการณ์จำกัด ร่วมกับยังไม่ได้รับการรับรองวิชาชีพ

จึง ขอแสดงความคิดเห็นว่า บอร์ดนี้ เวบนี้ ไม่สมควรจะรับตอบปัญหาทางสุขภาพ ครับ

ฝาก ท่านที่เกี่ยวข้อง ประกาศให้ชัดเจนด้วย เพื่อความปลอดภัยของพวกคุณเอง
...

ส่วนท่านที่ถามมา ไม่สำคัญหรอกครับ ว่าที่ทำอยู่จะมีชื่อเรียกไหม
ถ้าคิดว่าพฤติกรรมที่เกิดมันเกินความควบคุมของตนเอง
ก็มาปรึกษาจิตแพทย์ได้ครับ แต่ไม่รับประกันการหายได้
เพราะโรคในกลุ่มนี้ ขึ้นกับตัวคนไข้เองสูงมาก
และการวินิจฉัยว่าเป็นโรคนี้ ไม่สามารถช่วยรับผิดชอบผลใดๆ ที่จะเกิดขึ้นได้
เพราะเป็นโรคในระดับที่ยังไม่เสียสติสัมปชัญญะ

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
รับทราบครับ  :-[
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline TaNtaLuM

• *
  • 544
  • 1

Offline pungkung

• *
  • 72
  • 2
Tantalum เกี่ยวอะไรครับ