Docchula Community

รบกวนปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ โอ๊ยยย~หนูงง

mamavip

คือตอนนี้หนูอยู่ม.5แล้วค่ะ
และก็อยากเข้าแพทย์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ทีนี้ก็เล็งไว้ แพทย์จุฬากับขอนแก่น  แต่เท่าที่ทราบมาว่าถ้ารอสอบกสพท. ก็สิ้นสุดมีนาปีต่อไปเลย(หมายถึงประกาศผลน่ะค่ะ)
มีรุ่นพี่แนะนำสอบสอบมข. เพราะบอกว่าสอบตั้งแต่ช่วงเทอมแรกของม.6
คือหนูอยากเข้าจุฬาสุดๆ แต่ถ้า สอบโควต้ามข.ก่อน ก็ต้องเบนเข็มไปมข. ลูกเดียวเลยอ่ะค่ะ
หนูก็เลยอยากถามว่า มีสอบตรงโควต้าแพทย์จุฬาที่เร็วกว่ากสพท.อีกมั๊ยคะ
อยากทราบเกี่ยวกับโควต้าสอวน.  (เข้าไปอ่านรายละเอียดแล้วมันก็เข้าไม่ได้??)
หนูได้เกรดเฉลี่ย 4.00 (แต่มันคงไม่ช่วยอะไรเท่าไร) และตอนนี้หนูก็เริ่มอ่านหนังสือแบบจริงๆจังแล้วด้วย (หลังจากทำเป็นเล่นแล้วพลาดมาหลายครั้ง ประมาณเพิ่งเห็นโลงศพ เพิ่งหลั่งน้ำตา)  
ชีวะกับอังกฤษคือหนูไม่กังวลเลยอ่ะค่ะ  แต่กังวล เลขเพราะไม่ค่อยชอบ
ตอนสอบพี่อ่านหนังสือและทำแบบฝึกหัดนานแค่ไหนคะ

หนูจะมีโอกาสติดเข็มพระเกี้ยวกับเขาบ้างไหมเนี่ย TOT

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะคะ

:'( :'( :'(

อยากเป็นแกะ

คือเราไม่ใช่นิสิตแพทย์หรอกนะ  แต่พอดีเรามาหมกในบอร์ดนี้บ่อยน่ะ    .. :'(
quota mdcu  ก่อนกสพท. ก็จะมี cpird   odod  ละก็ olympic นะจ้ะ  ..
แต่เค้าจะสโคปพื้นที่ในการสมัครนะ ..

มีคนตั้งกระทู้แบบนี้บ่อยนะ  ลองคลิกอ่านไปเรื่อยๆ อ่ะ
**บางทีอาจจะรู้ในบางเรื่องที่เราไม่ได้ตั้งคำถามในใจเลยแหละ  ทั้งๆที่ก็สำคัญมาก** :'(

Offline pipe64

• 3481
  • 604
อย่างที่เรพบนตอบอ่ะนะ

คณะเปิดรับนิสิต 2 ทางครับ คือ

1. ผ่านระบบ กสพท.
2. ผ่านโครงการ CPIRD ODOD โอลิมปิกวิชาการ (ชีวะ)
http://forum.docchula.com/index.php/topic,6739.0.html