Docchula Community

ถึงนิสิตแพทย์ปี5-6

ไม่ใช่ นิสิตแพทย์

ถึงนิสิตแพทย์ปี5-6
« on: August 26, 2010, 12:37:40 am »
ผมมีคำถามที่อยากจะถามพวกพี่ๆหน่อยอะครับ และ ผมอยากที่จะให้พี่ตอบจากความเป็นจริงของตัวพวกพี่ อะครับว่าแต่ละข้อนั้นเคยเกิดขึ้นกับตัวพวกพี่บางไหม

คำตอบมี ไม่เคยเลย  บางครั้ง  ประจำ

1.มีบางไหมที่พี่เหนื่อยกับการเรียนแพทย์จนรู้สึกท้อแท้และสิ้นหวัง
2.มีบางไหมที่พี่คิดว่า ตัวเองนั้นคิดผิดที่มาเรียนแพทย์
3.มีบางไหมที่พี่เคยคิดที่จะไปซิ่วเข้าคณะอื่น แต่ทำไม่ได้เพราะรู้สึกเสียดายระยะเวลาที่ตัวเองเรียนแพทย์มา
4.มีบางไหมที่พี่ถูกสภาวะ สังคม ไม่ว่าจะเป้น อาจารย์ เพื่อน ครอบครัว กดดันอย่างหนัก จนแอบมานั่งร้องไห้คนเดียว
5.มีบางไหมที่พี่กังวลผลที่จะตามมาจากการรักษาคนไข

Offline Relativity

• *
  • 274
  • 16
  • - Publicity is a whore -
Re: ถึงนิสิตแพทย์ปี5-6
« Reply #1 on: August 26, 2010, 08:47:23 pm »
ผมไม่ใช่นิสิตแพทย์ปี 5 หรือ ปี 6 นะครับ แต่อยากจะชวนให้เจ้าของกระทู้ลองคิดตามผมดูสักนิดหนึ่ง
.....
นิสิตแพทย์ก็คือมนุษย์ธรรมดาๆ ทั่วๆ ไป ฉะนั้นแล้ว อะไรที่มนุษย์บุคคลๆ หนึ่งจะสามารถประสบพบเจอได้
นิสิตแพทย์ก็ไม่ได้ต่างออกไปเลย ย่อมสามารถประสบกับตัวเองในทำนองเดียวกันได้ทั้งสิ้น
คนเราสามารถท้อแท้ได้ สิ้นหวังได้ นิสิตแพทย์ก็รู้สึกเช่นนั้นได้เช่นกัน
คนเราสามารถรู้สึกว่าตนเองคิดผิด ตัดสินใจผิดพลาดได้ นิสิตแพทย์ก็รู้สึกเช่นนั้นได้เช่นกัน
คนเราสามารถได้รับการกดดันจากสังคมหรือคนรอบตัวเราได้  นิสิตแพทย์ก็ประสบกับสภาพนั้นได้เช่นกัน
คนเราสามารถวิตกกังวลในสิ่งที่ตัวเองทำลงไปได้ นิสิตแพทย์ก็รู้สึกเช่นนั้นได้เช่นกัน
.....
ผมไม่คิดว่าคำถามที่ยกขึ้นมาถามนี้ มันจะมีประโยชน์อันใด ถ้าจะแค่เพียงให้นิสิตแพทย์ปี 5 หรือ ปี 6
ตอบเพียงว่า "มี ไม่เคยเลย บางครั้ง ประจำ" ตามคำขอของเจ้าของกระทู้ ถ้าไม่ใช่เพียงจะนำไปทำเป็น
สถิติไว้อ้างอิง (ถึงแม้ว่าจะใช่ วิธีการสำรวจโดยการตั้งกระทู้ถามก็คงจะดูไม่เหมาะสมเท่าไรนัก)

แต่จะเป็นโอกาสที่ดีกว่าที่จะให้พี่ๆ นิสิตแพทย์ปี 5 หรือ ปี 6 หรือใครก็ได้ มาบอกเล่าเก้าสิบถึงประสบการณ์
ที่พบเจอแล้วทำให้รู้สึก หรือมีผลกระทบดังกรณีดังกล่าวข้างต้น นะครับ    ::)
"If you will not fight for the right when you can easily win without bloodshed; if you will not fight when your victory will be sure and not too costly; you may come to the moment when you will have to fight with all the odds against you and only a small chance of survival. There may even be a worse case: you may have to fight when there is no hope of victory, because it is better to perish than to live as slaves."
----- Winston Churchill

Offline KkKkK

• 283
  • 30
« Reply #2 on: August 26, 2010, 09:49:44 pm »
ผมไม่ใช่นิสิตแพทย์ปี 5 หรือ ปี 6 นะครับ แต่อยากจะชวนให้เจ้าของกระทู้ลองคิดตามผมดูสักนิดหนึ่ง
.....
นิสิตแพทย์ก็คือมนุษย์ธรรมดาๆ ทั่วๆ ไป ฉะนั้นแล้ว อะไรที่มนุษย์บุคคลๆ หนึ่งจะสามารถประสบพบเจอได้
นิสิตแพทย์ก็ไม่ได้ต่างออกไปเลย ย่อมสามารถประสบกับตัวเองในทำนองเดียวกันได้ทั้งสิ้น
คนเราสามารถท้อแท้ได้ สิ้นหวังได้ นิสิตแพทย์ก็รู้สึกเช่นนั้นได้เช่นกัน
คนเราสามารถรู้สึกว่าตนเองคิดผิด ตัดสินใจผิดพลาดได้ นิสิตแพทย์ก็รู้สึกเช่นนั้นได้เช่นกัน
คนเราสามารถได้รับการกดดันจากสังคมหรือคนรอบตัวเราได้  นิสิตแพทย์ก็ประสบกับสภาพนั้นได้เช่นกัน
คนเราสามารถวิตกกังวลในสิ่งที่ตัวเองทำลงไปได้ นิสิตแพทย์ก็รู้สึกเช่นนั้นได้เช่นกัน
.....
ผมไม่คิดว่าคำถามที่ยกขึ้นมาถามนี้ มันจะมีประโยชน์อันใด ถ้าจะแค่เพียงให้นิสิตแพทย์ปี 5 หรือ ปี 6
ตอบเพียงว่า "มี ไม่เคยเลย บางครั้ง ประจำ" ตามคำขอของเจ้าของกระทู้ ถ้าไม่ใช่เพียงจะนำไปทำเป็น
สถิติไว้อ้างอิง (ถึงแม้ว่าจะใช่ วิธีการสำรวจโดยการตั้งกระทู้ถามก็คงจะดูไม่เหมาะสมเท่าไรนัก)

แต่จะเป็นโอกาสที่ดีกว่าที่จะให้พี่ๆ นิสิตแพทย์ปี 5 หรือ ปี 6 หรือใครก็ได้ มาบอกเล่าเก้าสิบถึงประสบการณ์
ที่พบเจอแล้วทำให้รู้สึก หรือมีผลกระทบดังกรณีดังกล่าวข้างต้น นะครับ    ::)

น้องตอบได้ดีมากครับ

พี่เป็นนิสิตแพทย์ปี 5 นะครับ อยากรู้ว่าเจ้าของกระทู้จะเอาสถิติที่ได้ไปทำอะไร
คำตอบของพี่ก็คงไม่ได้ต่างจากที่น้องปี 2 ข้างบนเขียนมากนัก
พี่ก็เคยเหนื่อย เคยท้อแท้ เคยถูกกดดัน
แต่ว่า ณ ตอนนี้ พี่ก็ยังอยากเป็นหมอที่ดีอยู่นะครับ

ไม่ใช่นิสิตแพทย์

« Reply #3 on: August 26, 2010, 11:09:09 pm »
ผมคือเจ้าของกระทู้นะครับ อย่างแรก ผมก็ต้องขอโทษด้วยที่ตั้งกระทู้ที่ที่เหมือนการทำสถิติ ผมรู้ครับว่าไม่สมควร ไม่เหมาะสม แต่ผมเองก็อยากรู้ไว้สำหรับในการตัดสินใจที่จะเรียนแพทย์ของผมเพียงเท่านั้น  ไม่ได้คิดไปเป็นอย่างอื่นเลย แต่ผมนั้นอธิบายในสิ่งที่ผมต้องการจะถามไม่ค่อยเก่ง ก็เลยจะถามออกมาเป็นแนวสถิติอย่างนี้อะครับ โดยผมนั้นพยายามที่จะหาประโยชน์ และข้อเสียของการเป็นแพทย์มาใช่ตัดสินใจในการเรียนแพทย์ของผมเพียงเท่านั้นครับ  ถ้าเกิดว่าการกระทำของผมทำให้พวกพี่ไม่พอใจ ผมก็ต้องกราบขอโทษมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #4 on: August 27, 2010, 12:21:37 am »
ผมคือเจ้าของกระทู้นะครับ อย่างแรก ผมก็ต้องขอโทษด้วยที่ตั้งกระทู้ที่ที่เหมือนการทำสถิติ ผมรู้ครับว่าไม่สมควร ไม่เหมาะสม แต่ผมเองก็อยากรู้ไว้สำหรับในการตัดสินใจที่จะเรียนแพทย์ของผมเพียงเท่านั้น  ไม่ได้คิดไปเป็นอย่างอื่นเลย แต่ผมนั้นอธิบายในสิ่งที่ผมต้องการจะถามไม่ค่อยเก่ง ก็เลยจะถามออกมาเป็นแนวสถิติอย่างนี้อะครับ โดยผมนั้นพยายามที่จะหาประโยชน์ และข้อเสียของการเป็นแพทย์มาใช่ตัดสินใจในการเรียนแพทย์ของผมเพียงเท่านั้นครับ  ถ้าเกิดว่าการกระทำของผมทำให้พวกพี่ไม่พอใจ ผมก็ต้องกราบขอโทษมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ไม่ได้ว่าขนาดนั้นคับ ไม่ต้องซีเรียสไป
พี่ๆคงแค่อยากจะให้น้องเข้าใจ (อาจจะลืมไป) ว่า นิสิตแพทย์ก็เหมือนทุกๆคนแหละที่ "ท้อบ้างอะไรบ้าง" ได้
และพี่เองเข้าใจว่าน้องก็คงรู้อยู่แล้ว แค่อลึกๆแล้วต้องการคอนเฟิร์มความคิดตนเอง ว่าคงมีคนตอบว่า "ใช่"

ใช่ครับ มี่คนท้อได้เสมอแหละในการดำเนินชีวิตแต่ละวัน
ไม่มั่นใจได้ว่าทำไปน่ะถูกไหม
และคนเราก็อาจจะเดินต่อไปไม่หยุด บางคนก็หยุดถอยหลังแล้วก้าวไปทางใหม่ หวังว่ามันจะดีขึ้น
ชีวิตมันก็คือการเดินทางแหละครับ ค้นหาทางไปเรื่อยๆ
เหมือนกันในทุกคน
 :)