Docchula Community

เรียนแพทย์จบไม่ต้องใช้ทุน

มหาศักดิ์

พี่ครับผมอยากทราบว่า เมื่อเราเรียนแพทย์จุฬาจบหกปีเนี้ย ถ้าเกิดว่าเราไม่ต้องการใช้ทุน3ปี เราต้องทำยังไงหรอครับ

Re: เรียนแพทย์จบไม่ต้องใช้ทุน
« Reply #1 on: September 16, 2010, 08:40:12 pm »
ง่ายๆ จ่าย 4 แสน ;)

« Reply #2 on: September 16, 2010, 08:46:15 pm »
คิดว่ายังไงก็ต้องใช้ทุนนะ คิดว่าเป็นการฝึกฝีมือให้ชำนาญขึ้นไม่ดีกว่าเหรอ ได้ทำ case เยอะๆ ทำนองนี้

ถ้าไม่อยากใช้ครบ 3 ปีเต็มๆๆๆๆ เท่าที่รู้ ก็ เลือกเรียนต่อแพทย์สาขาขาดแคลน ไม่ก็เรียนให้เก่งๆ แล้วรับทุนเรียนไปใช้ทุนไปของโรงพยาบาล มั้ง

รอพี่ปี 6 หรืออาจารย์มาตอบดีกว่าครับ ???

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #3 on: September 16, 2010, 11:38:26 pm »
ปกติต้องใช้ทุนให้ครบสามปีครับ
ยกเว้น สาขาขาดแคลน อาจใช้ทุนน้อยกว่าสามปีแล้วเรียนต่อเฉพาะทางได้เลย

แต่ถ้าไม่ใช้ทุนเลย ต้องชำระเงินครับ

8)