Docchula Community

ถ้ากรณีที่นิสิตแพทย์รักษาแล้วคนไข้เสียชีวิต ใครจะเป็นผู้รับผิดชอบครับ

Juny poo

ผมอยากทราบว่า นิสิตแพทย์ ไม่ว่าจะเป็น ชั้น ปี4-6 ได้ทำการรักษาคนไข้ แล้วบังเอิญทำให้คนไข้ เสียชีวิต ผมอยากทราบว่า ใครจะเป็นผู้รับชอบครับ ระหว่าง อาจารย์ ตัวนิสิต หรือ สถาบัน  อันนี้ผมไม่ได้ตั้งใจจะแช่งหรือทำให้กลัวนะครับ แค่ต้องการรู้เฉยๆ

ไปป์ edit: แก้ไขชื่อหัวข้อให้ชัดเจนครับ
« Last Edit: September 16, 2010, 11:36:40 pm by ไปป์ »

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
staff ward, resident1, resident3ที่ดูแลวอร์ด และนสพ.
ปกติจะทำต้องทำภายใต้การควบคุมอยู่แล้ว และการทำที่สามารถจะทำให้เกิดอันตรายถึงชีวิต นสพ. ย่อมไม่ได้เป็นคนที่มีสิทธิจะไปลงมือปฏิบัติอยู่แล้ว
แค่ซักประวัติตรวจร่างกายเจาะเลือด คนไข้คงไม่เสียชีวิตหรอกครับ
ผมยังนึกสถานการณ์ที่ทำให้คนไข้เสียชีวิตจากนสพ.ไม่ออกเลย
Antireligion

Offline 125 66

• 3244
  • 64
การดูแลรักษาคนไข้ใน รพ ที่เป็น รร แพทย์ ทำกันเป็นทีมครับ
นสพ เป็นส่วนหนึ่งในทีม ย่อมมีส่วนรับผิดชอบในคนไข้ด้วยเช่นกัน
ทั้งนี้จะมากจะน้อยแล้วแต่ นสพ แต่ละคนว่าจะใส่ใจมากแค่ไหน

ถ้าหมายถึงความรับผิดทางกฎหมาย ถ้าเกิดความเสียหายจากการรับบริการทางการแพทย์ ไม่ว่าจะโดยประมาทหรือสุดวิสัย
ถ้าคิดไม่ผิด นสพ ยังไม่ใช่แพทย์ จึงไม่สามารถสั่งการรักษาหรือการบริการทางการแพทย์ใดๆได้
ได้แต่แสดงความเห็น เรียนรู้ ฝึกตัดสินใจ

ผู้ตัดสินใจลงนามสั่งการรักษาหรือการบริการทางการแพทย์ใดๆ คือผู้ที่มีเลข ว. แล้ว
คือเรียนจบแพทยศาสตรบัณฑิต และ มีใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม(ชื่อเดิม ใบประกอบโรคศิลป์)
คือคนที่ต้องรับผิด ถ้ามีความผิดตามกฎหมายครับ

ซึ่งถ้ามีการฟ้องร้อง จะฟ้องร้องไปยังหน่วยงานหรือตัวแพทย์เองก็ขึ้นอยู่กับว่าเป็นสถานพยาบาลของรัฐหรือเอกชนครับ

Offline P'Tum #6

• 177
  • 17
ขอให้สบายใจเถอะครับ
ระบบการศึกษาของนิสิตแพทย์ตอนนี้หรือตอนไหนๆ ก็เอาประโยชน์ของผู้ป่วยเป็นที่ตั้งเสมอครับ
รับรองว่า นอกจากที่จะได้ซักประวิตและตรวจร่างกายอย่างถี่ถ้วนหลายๆรอบแล้ว ผลเสียข้ออื่นที่คิดได้คงไม่มีครับ
 :) ผมก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันนะว่า นสพ. จะทำให้คนไข้เสียชีวิตได้อย่างไร เพราะเรามีคนดูแลเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ขอให้สบายใจเถอะครับ
ระบบการศึกษาของนิสิตแพทย์ตอนนี้หรือตอนไหนๆ ก็เอาประโยชน์ของผู้ป่วยเป็นที่ตั้งเสมอครับ
รับรองว่า นอกจากที่จะได้ซักประวิตและตรวจร่างกายอย่างถี่ถ้วนหลายๆรอบแล้ว ผลเสียข้ออื่นที่คิดได้คงไม่มีครับ
 :) ผมก็ยังคิดไม่ออกเหมือนกันนะว่า นสพ. จะทำให้คนไข้เสียชีวิตได้อย่างไร เพราะเรามีคนดูแลเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
รอนานมากขึ้น และโดนซักประวัติบ่อยจนปากเปื่อยมั้งคับ